Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Chủ đề: The ManCity Project

The ManCity Project

THE MANCITY PROJECT

Fm la` 1 tựa game quản lý bóng đá lâu đời và cực kỳ nổi tiếng trong làng game thế giới . Với bản Fm được ra mắt năm 2010 , bản Fm được coi là hay nhất , chân thực nhất về đời sống bóng đá , hiểu được những khó khăn mà các huấn luyện viên phải trải qua để có được thành công. Và bất kỳ Gamer nào cũng muốn dẫn dắt đội bóng yêu thích đến với thành công như những Guardiola , Alex Ferguson hay Jose Mourinho ... Họ là những huấn luyện viên có tài và thành công , họ tạo được cho mình 1 phong cách riêng , 1 lối chơi đặc trưng và trên hết họ là những Manager đại tài . Dưới đây mình muốn chia sẻ với các bạn kinh nghiệm xây dựng đội bóng , chiến thuật , lối chơi ... để đưa đội bóng tiến tới những danh hiệu lớn .
    Save này mình chơi Online với 1 người bạn và đã trải qua 2 mùa bóng , đang tiếp tục với mùa bóng thứ 3 . Qua 2 mùa đã trải qua , Man City của mình đã gặt hái được 1 cúp C1 , 2 chức vô địch Ngoại Hạng , 2 Carling Cup , 1 FA cúp , 1 Siêu cúp nước Anh , 1 Siêu cúp châu Âu và đang hướng tới chiếc cúp liên lục địa . Mình chơi Online nên không có chuyện Save/Load , tuỳ các bạn tin hay không . Mình cũng không muốn lập 1 Thread khoe thành tích hay gì cả mà đơn giản chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm xây dựng đội bóng , chiến thuật và những chiến lược lâu dài cho đội bóng .

I. Tactics

Với đội hình lúc đầu của Man City các bạn có thể lựa chọn nhiều tactics phù hợp như 4-4-2 , 4-2-3-1 , 4-1-2-2-1... Nhưng mình quyết đinh xây dựng đội bóng theo chiến thuật 4-4-2 . Đây là chiến thuật theo mình là vận hành tốt cho hầu như mọi đội bóng với 2 tiền đạo ở phía trên rất có lợi trong những pha phản công cũng như đa dạng trong các tình huống tấn công cũng như hàng tiền vệ 4 người có thể hoạt động linh hoạt trong cả phòng ngự và tấn công .
    + FC Left: " Move into channel " là FC có khả năng di chuyển tìm khoảng trống tốt và có nhiệm vụ ghi bàn là chính . Trong khi đó FC Right thiên về kiến tạo nên đòi hỏi ở tính sáng tạo cũng như khả năng chuyền bóng . Nhưng mình khuyến khích các bạn thay đổi để hợp hơn với các tiền đạo mà bạn có , còn không never tweak
    + MR/L : đều là nhưng cầu thủ chạy cánh có xu hướng di chuyển vào trong " Cut Inside " .
    + MCR : Thiên về kiến tạo là chính , MCL : có nhiệm vụ thu hồi bóng như 1 " Ball winner "
    Khi đã chọn chiến thuật 4-4-2 việc 2 MC co WorkRate cao theo mình là rất cần thiết , điều này giúp họ có thể làm chủ tuyến giữa tốt hơn nhất là đối với MCL - 1 máy quét theo đúng nghĩa . Trành việc bị áp đảo bởi số đông tuyến giữa của đội phương.

Với Tactic 4-4-2 này mình Build thành 4 phiên bản gồm : Balance , Low Attack , Quick Attack , Defensive . Và đây đề là những tac mình build theo lối cổ điển , tức là không sử dụng TouchLine , các tactics được sử dụng trong các tình huống khác nhau . Mình cũng nói luôn là Tactics này mình build đã có cheat phạt góc cho bản 10.3 . Nhưng mình không lạm dụng việc đá phạt góc này vì đội mình luôn ghi rất nhiều bàn thắng . Ví như cả mùa đầu mình có 118 bàn thắng ở giải ngoại hạng nhưng trong số đó chỉ có 32 bàn đến từ những quả phạt góc . Chưa kể đâu phải trận nào bạn cũng ghi được bàn ở phạt góc đâu . Và các mùa sau AI máy phát triển nên số lượng bàn thắng đến từ phạt góc giảm dần đi .

1. Balance

Chiến thuật này dùng khi đá với đội bóng được đánh giá cao hơn mình ở sân nhà mình , và đội ngang mình khi đá trên sân khách ( Xem tỉ lệ trước trận đấu ) Với 1 lối chơi cân bằng giữa phòng ngự và tấn công với Tempo cũng như Width ở mức Normal Giúp chúng ta có 1 thế trận ăn miếng trả miếng với đối thủ và đặc biệt nguy hiểm ở những pha phản công .

2. Low Attack

Chiến thuật này với Tempo chậm với mục đích dồn ép đối thủ , triển khai 1 thế trận chậm chắc không cho đối phương có cơ hội phản công . Hợp với khởi đầu trận đấu với các Underdog , Slight Underdog .

<font size="5">3. Quick Attack

Với việc sử dụng Tempo QuickWidth Wide , Tactics này sẽ chuyển đội bóng sang thế tấn công toàn diện khi chúng ta cần bàn thắng . Mình khuyến cáo các đội bóng yếu hoặc không có các cầu thủ phòng ngự có chất lượng sử dụng tactics này vì nó rất dễ mang đến cho đội bàn 1 pha phản công chớp nhoáng .

4. Defensive

Tactics này mang đến cho bạn 1 lối chơi chậm chắc , tăng khả năng áp sát cũng như sử dụng lối chơi phản công khi có cơ hội .

>>>DOWNLOAD LINK<<<

II. Teamtalk

Waiting ...

III.Player Maker and Target Man

Hầu như mình không sử dụng 2 lựa chọn này nhưng nếu bạn có 1 Player Maker đúng nghĩa ( Có Preferred Move : Dictates Tempo ) có thể đưa ra những đường chuyền chết người và nhất là điều tiết trận đấu thì hãy lựa chọn Player Maker trong các thể trận có tempo thấp nó sẽ giúp bạn làm chủ trận đấu tốt hơn và tránh những đường tấn công đâm vào xe buýt . Nhưng khi sử dụng 1 chiến thuật nhanh hơn đòi hỏi tốc độ thì Target Man là 1 lựa chọn cho bạn .

IV. Opposition Instructions

Waiting ...

Season 1 : 1 Premier Division , 1 Carling Cup .
    Để có được những kết quả tốt , 1 lối chơi theo ý mình mong muốn bạn cần xác định bạn đang có gì ( Về lực lượng cũng như tài chính đội bóng ) , cần gì ( bổ sung những cầu thủ gì để phù hợp tactic của mình , bán những ai bạn cảm thấy không còn hữu ích ) . Mình luôn xây dựng 1 đội hình có 2 cầu thủ cho 1 vị trí , điều đó đảm bảo cho bạn có thể thi đấu trong 1 khoảng thời gian dài và nhất là đội nào phải thi đấu với mật độ dày . Việc quay vòng cầu thủ theo mình la rất quan trọng nó giúp các cầu thủ dự bị , cầu thủ trẻ có điều kiện cọ sát , trau dồi kinh nghiệm thi đấu . Bạn nên giữ cho mình 1 bộ khung thi đấu ổn định , tránh việc mua quá nhiều cầu thủ gây khủng hoảng thừa và phình quỹ lương đội bóng . Đội của mình luôn có quỹ lương ổn đinh và luôn đặt ở mức Good

Đối với Man City mình đánh giá như sau :

GOALKEEPPERS : Shay given bắt chính và 1 Stuart Taylor dự bị là ổn . Mình đánh giá cao Joe Hart ( nhưng tất nhiên là dự bị cho Given ) đang cho mượn vì vậy mình không bổ sung thur môn nào

DEFENDERS : Đây có lẽ là tuyến mình không an tâm nhất trong cả đội hình nhưng mình quyết định vẫn tin tưởng Kolo Toure và Lescott , cùng với Vicent Kompany , Richard . Onuoha là 1 cầu thủ có tốc độ rất tốt nhưng khả năng phán đoán kém vì vậy mình quyết định để anh ta đá DR ( và cho kết quả rất tốt ) . Zabaleta là 1 cầu thủ đa năng có thể chơi tốt cả ở DR và MC . Và sau khi mùa giải trải qua được 1 nửa mình mới nhận ra sai lầm của mình với việc hàng thủ liên tục mắc lỗi dân đến việc mặc dù dẫn đầu bảng với số bàn thắng cao nhưng số bàn thua thì khá nhiều mà chủ yếu đến từ cặp trung vệ . Chỉ có Lescott là thể hiện tốt còn Toure là 1 nỗi thất vọng tràn trề . Và mình quyết định bổ sung Philippe Mexès từ Roma và đẩy Toure cho Fio mượn để giảm quỹ lương .

CENTRAL MIDFIELDERS : mình quyết định mua thêm Gourcuff để tạo ngòi nổ cho tuyến giữa với khả năng kiến tạo và sút xa tuyệt vời ( 1 Midfield Maker đúng nghĩa ) Đây là 1 tuyến mạnh của Man city bên cạnh Bary , de jong , ireland , viera ( lương cao ) . Và Gourcuff đã chứng minh tài năng với việc dành quả bóng vàng châu âu ngay năm đầu về Man City . Anh chỉ đứng sau Tevez về số bàn thắng .

WIDE MIDFIELDERS : Cánh phải được mình ưu tiên bổ sung với bản hợp đồng mang tên Milos Krasic , đây là 1 cầu thủ có tốc độ tốt cũng như khả năng thâm nhập vòng cấm và dứt điểm rất hay . Shaun Wright-Phillíp chơi không được thành công do anh thường gặp chấn thương và anh cũng không hợp với lối chơi của đội . Cánh trái mình bổ sung thêm Barnetta với khả năng sút xa , băng lên và dứt điểm tốt . Adam Johnson thường xuyên được tạo cơ hội nhưng do chấn thương và không thể hiện được nhiều nên mình không đánh giá cao . Petrov là toả sáng với số pha kiến tạo nhiều nhất giải (30 trận 28 đường kiến tạo )

ATTACKERS : Mình không đánh giá cao Bellamy ở vị trí tiền đạo nhưng vẫn giữ lại bởi sự đa năng và tốc độ rất tốt của anh rất hợp với những pha phản công . Mình bổ sung Edin Dzeko vì anh là 1 FC thiên về kiến tạo và làm tường ( Thực tế cho thấy anh đá cặp tuyệt hay với Tevez )

Tổng hợp chuyển nhượng :

Các bạn có thể cho rằng mình chi rất nhiều tiền nhưng việc thu tiền thưởng từ các danh hiệu khiến đội bóng luôn đạt cân bằng thu chi và liên tục nâng cấp sân vận động . Đây là ảnh Finances :

Do đá đến mùa thứ 3 mình mới nảy ra ý định lập topic này nên Season 1 , mình không lưu Replay , mùa 2 sẽ có Replay cho các bạn tham khảo chiến thuật . Vài Pic trong Fixtures :

Ngoại hạng :

Carling Cup :
    </font>

về hàng công thì mình không bàn , còn hàng thủ thì bạn có thể mua David Luiz ngay từ mùa đầu tiên , đây là 1 cầu thủ trẻ đầy triển vọng trong tương lai và mình thấy có hiệu quả hơn chú Toure nhiều

Cám ơn về ý kiến của bạn . Mình chưa test chú này lần nào . Nhưng mùa sau mình đã tậu Otamendi rồi , vả lại Mexès đá cặp khá ăn ý với Lescott . Man City có lẽ là câu lạc bộ mua bán " khôn " nhất lích sử . Toure với Lescott mua với giá trên trời còn trả lương khủng nữa . Nản !!

Season 2 :</font> 1 Premier Division , 1 Champion League , 1 FA Cup , 1 Carling Cup .

Với việc vào thẳng vòng bảng cúp C1 cùng với việc phải tham gia nhiều mặt trận mình nhận thấy cần bổ sung thêm lực lượng từ cầu thủ lớn , có kinh nghiệm ở C1 và tăng cường lực lượng cầu thủ trẻ làm lớp kế cận cho đội bong . Đặt mục tiêu bảo vệ chức vô địch ngoại hạng và tiến càng xa càng tốt ở cúp C1 .

GOALKEEPPERS :
    Shay Given
    Joe Hart ( Loan Finish
    )

Mình không bổ sung cầu thủ nào ở vị trí này với phong độ tốt của Given mùa vừa qua . Quyết định trao cho Given chức băng đội trưởng sau khi cho Fio mượn Kolo Toure .

DEFENDERS :
    Pablo Zabaleta
    Micah Richards

Nedum Onuoha
    Philippe Mexès
    Nicolas Otamendi
    <font color="Blue">( 7m From Vélez )

Joleon Lescott
    Vicent Kompany
    Wayne Bridge
    Juan Manuel Vargas
    ( 18,5m From Fiorentina )
    Mình bổ sung 2 cầu thủ ở tuyến này ( 1 DC , 1 DL ) với hi vọng củng cố hàng phòng ngự không được tốt ở mùa giải năm ngoái .

MIDFIELDERS :
    Milos Krasic
    Vladimir Weiss
    ( Loan Finish )
    Yoann Gourcuff ( Quả bóng vàng châu âu và thế giới )
    Gareth Bary
    Stephen Ireland
    Michael Johnson
    Mohamed Sissoko
    ( 15m From Juve )
    Nigel de Jong
    Martin Petrov
    Tranquillo Barnetta
    Adam Johnson
    Bổ sung máy quét Sissoko , và anh đã chơi rất xuất sắc , và thể hiện vai trò nổi bật trong các trận đấu lớn . Và 1 phát hiện mới Weiss , tài năng trẻ ngưới Slovakia chơi rất thăng hoa trong giai đoạn Krasic chấn thương và anh đã đẩy Wright-Phillips ra đường .

ATTACKERS :
    Edin Dzeko
    Carlos Tevez
    ( Chiếc giày vàng châu âu )
    Emmanuel Adebayor
    ( Loan Finish )
    Không bổ sung gương mặt nào . Tevez và Dzeko đã có 1 mùa giải tuyệt vời khi Dzeko liên tục kiến tạo cho Tevez ghi rất nhiều bàn thắng quan trọng .

Tổng hợp chuyển nhượng :

Tổng hợp kết quả :

Ngoại hạng :

Replay:

Bolton-Mancity 2-5
    <font color="Blue">Chelsea-Mancity 0-1
    Mancity-Liverpool 2-0
    Mancity-ManUtd 5-2
    Westham-Mancity 1-7
    Wolves-Mancity 3-7</font>

Champion League :

Replay :

Mancity-Inter 1-0 Knock-out leg 2
    <font color="Blue">Mancity-Barcelona 5-1 Quater Final leg 1
    Barcelona-Mancity 2-2 Quarter Final leg 2
    Juve_Mancity 1-2 Semi Final leg 2
    FC Bayer-Mancity 1-2 Final </font>

Sakho là 1 tài năng trẻ được phát hiện từ Fm 2009 . Ở bản này anh vẫn được đánh giá cao nhưng anh có 1 điểm hạn chế là khả năng thích ứng . Điều này lý giải tại sao anh có phong độ không ổn định khi về đội mới . Mình đang sử dụng ở mùa giải này và thi đấu rất không ổn định

cũng đá ManCity đây (: nhưng bán hết những thằng như Robinho, Lescott, Craig Bell, Kompany, Wright-phillips... nói chung gần hết. giữ được mỗi Toure và Joe Hart nhưng Joe Hart dự bị cho Igor Akinfeev. mình mua một lố như Eden Hazard, Neymar.. những tài năng trẻ và có cái flair hoặc creativity về đá đội hình 4-2-3-1. đang đá mùa thứ 3. thành công lắm (: những thằng cũ già mà creativity thấp quá xD

đang định mua Otamendi của bác. mới coi trên Fm genie Scout thấy đá dự bị cho Toure cũng tốt (: chúc bác một mùa giải thành công

sakho đá tốt từ 08 cơ bác ơi
    thực sự... thấy sakho đá ko tốt bằng otamendi đâu

Sặc, sang tận mùa thứ 2 bạn mới phát hiện ra Vladimir Weiss àh, thăng này PA 17x thì lực cực đẹp luôn

Trích dẫn Gửi bởi nguyenma
    sakho đá tốt từ 08 cơ bác ơi
    thực sự... thấy sakho đá ko tốt bằng otamendi đâu
    Sakho bản này PA giảm rồi, mấy bản trước cứ PA 18x thì chấp cả otamendi về PA lẫn chiều cao

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [FACEProject] Việt Nam Players & Staffs Faces Project
    Bởi tonyteo trong diễn đàn Made By footballvn.net
    Trả lời: 88
    Bài viết cuối: 05-27-2015, 02:12 PM
  2. [Vietnam League] pre-project Database cho VLeague-FM15
    Bởi nguyenthypro trong diễn đàn Made By footballvn.net
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 01-17-2015, 07:10 PM
  3. [Project- đang nguyên cứu] tạo cầu thủ regen theo ý bạn
    Bởi Phong Nguyễn trong diễn đàn Thảo Luận. Hỏi và Đáp !
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 11-17-2014, 06:59 PM
  4. SKIDROW: Project FM13 = OVER
    Bởi changmin629x trong diễn đàn Thảo Luận FM13
    Trả lời: 69
    Bài viết cuối: 01-01-2013, 08:37 AM
  5. ManCity mua gì và bán gì ???!!!
    Bởi tonyteo trong diễn đàn Tactics trong FM 2009
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 04-28-2009, 03:45 PM