Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19
    EU= European Union = liên minh châu Âu
    United Kingdom= Liên hiệp Anh
    Nước Anh đã gia nhập EU từ lâu lắm rồi (1973), tuy nhiên có 2 đặc điểm khác biêt:
    1. Anh vẫn dùng đồng Bảng thay vì euro vì Bảng Anh giá trị cao hơn.
    2. Nước Anh dùng luật work permit cũng một phần do mong muốn tăng chất lượng cầu thủ ngoại.

EU là viết tắt của Euro thì người ta viết tắt làm gì???
    Muốn biết EU là cái gì và cơ chế hợp tác như nào thì lên gu gồ nha.

Nước Anh đã gia nhập EU từ lâu lắm rồi (1973), tuy nhiên có 2 đặc điểm khác biêt:
    2. Nước Anh dùng luật work permit cũng một phần do mong muốn tăng chất lượng cầu thủ ngoại.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenma
    croatia ko thuộc EU
    của anh thì đối với người ngoài EU phải có work permit, tức giấy phép lao động, những cầu thủ thường xuyên đá chính cho tuyển quốc gia sẽ đc cấp work permit thoải mái dễ dàng, với những cầu thủ ko đá nhiều cho tuyển nhưng có tài năng thực sự thì cũng đc cấp, còn với các cầu thủ trẻ và bt thì khó hơn [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]
    của TBN thì kiểu gì cũng chỉ đc đăng kí 3 cầu thủ ngoài EU thôi [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG] tông cộng số cầu thủ ngoài EU trong đội ko đc quá 3 [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]
    Giờ mới biết cái này,thanks nhé [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]

croatia ko thuộc EU
    của anh thì đối với người ngoài EU phải có work permit, tức giấy phép lao động, những cầu thủ thường xuyên đá chính cho tuyển quốc gia sẽ đc cấp work permit thoải mái dễ dàng, với những cầu thủ ko đá nhiều cho tuyển nhưng có tài năng thực sự thì cũng đc cấp, còn với các cầu thủ trẻ và bt thì khó hơn [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]
    của TBN thì kiểu gì cũng chỉ đc đăng kí 3 cầu thủ ngoài EU thôi [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG] tông cộng số cầu thủ ngoài EU trong đội ko đc quá 3 [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]
    Giờ mới biết cái này,thanks nhé [IMG]images/smilies/khakha.gif[/IMG]

croatia ko thuộc EU
    Ở Anh không có giới hạn cầu thủ ngoại .Nhưng để đá được ở giải Anh , các cầu thủ ngoại phải nằm trong đội tuyển quốc gia nước họ thì phải.Cái này nhớ mang máng vì có 1 lần xem ngoại hạng anh , thì Thành Lương ****) có nói vậy.

Trích dẫn Gửi bởi bitran
    Bây giờ mới biết cái này mà thằng Anh sao nó kô gia nhập EU luôn nhỉ ?

United Kingdom có phải là nước Mỷ kô ?
    hài quá!! bác lên wiki search UK tại sao nó co tên đó rùi search lại xem tại sao Ú có tên như thế !! má ơi vẫn mắc cười !!

Trích dẫn Gửi bởi bitran
    Bây giờ mới biết cái này mà thằng Anh sao nó kô gia nhập EU luôn nhỉ ?

United Kingdom có phải là nước Mỷ kô ?
    Đúng rồi bạn UK là nước Mỹ

Trích dẫn Gửi bởi Forsia

Mình thích cách trả lời của bạn!
    '

Bài em viết chỉ mang tính chất tổng hợp và viết theo hiểu biết của bản thân, có chỗ nào sai thì các bác sửa giúp, đừng ném đá kẻo em đau.
    Trước hết, em nói qua một tí về cái EU, như có bác nói ở trên, EU= European Union = liên minh châu Âu. Các quốc gia thành viên của EU hiện nay bao gồm: Austria, Belgium, Bulgaria, Cyprus, the Czech Republic, Denmark, Estonia, Finland, France, Germany, Greece, Hungary, Italy, Latvia, Lithuania, Luxembourg, Malta, the Netherlands, Poland, Portugal, Republic of Ireland, Romania, Slovakia, Slovenia, Spain, Sweden, and the United Kingdom.
    Ở một góc độ nào đó, nó được coi như một nhà nước liên bang, có chủ tịch chung, tiền tệ chung, nghị viện chung ... nhất là cái nghị viện chung nó tạo ra nhưng đạo luật chung áp dụng cho toàn EU.
    Một công dân của một nước EU về cơ bản được đối xử gần như bình đẳng như công dân của các quốc gia EU khác, như: tự do đi lại, tự do cư trú, tự do tìm kiếm việc làm ... VD như bác là người Pháp, bác có quyền sang Anh mua nhà, lấy vợ, tậu xe, làm việc tại đó, đàng hoàng như bác là một người Anh thứ thiệt vậy (chỉ trừ một vài quyền như là bầu cử chằng hạn).
    Cũng vì thế nên không phải ông nào ở Châu Âu cũng được vào mà phải xét kết nạo tương đối khắt khe (tình hình chính trị, kinh tế - xã hội, an ninh, quốc phòng, ngoại giao...), trừ một vài trường hợp (cũng vì lý do chính trị).
    Chính vì công dân EU được tự do tìm việc trong các nước EU nên luật chuyển nhượng ở các nước này chỉ có sự phân biệt giữa EU và non EU mà thôi. Nếu ku mà bạn muốn ký HĐ có quốc tịch EU (bất kể là quốc tịch thứ mấy), thì bạn cứ tự do thoải mái, ko vấn đề j cả. Nếu nó không có quốc tịch EU (non EU), thì lại khác:
    * Ở giải Anh: Bạn phải xin giấy phép hành nghề (work permit) cho nó, lý do là vì các nước bản địa nói chung đều không muốn nhận những thằng có trình độ không bằng lao động trong nước vào làm việc, chỉ được cái lương rẻ còn lại chất lượng thì cùi bắp => lao động trong nước thất nghiệp mà an ninh thì lộn xộn.
    Nếu cầu thủ của bạn có tiếng tăm, năng lực đã được khẳng định thì nó có thể được cấp Wp ngay, nhưng nếu nó trẻ quá hoặc năng lực chưa được kiểm chứng thì bạn phải chờ xin cho nó bằng cách xin đi xin lại nhiều lần, ký hợp đồng rồi gửi nó đến một nước nào đó cũng thuộc EU nhưng có yêu cầu về lao động thấp hơn, thời gian nhập tịch ngắn hơn để nó đá ở đó rồi nhập tịch nước đó => có hộ chiếu EU. Trong thời gian nó chơi ở đó thì bạn có thể ký lại HĐ với nó, biết đâu trong lúc đố nó đã được kiểm chứng năng lực rồi và được cấp Wp luôn => gọi về thôi, chờ gì nữa. Nhưng sự thật là mình chưa gặp trường hợp thế này bao giờ, bình thường thì nếu ko xin được Wp thì mình ko thể nào ký được HĐ với cầu thủ luôn chứ nói gì đến ký xong rồi gửi đi đâu.
    Còn việc xác định năng lực như nào thì hên xui thôi, đúng là nếu cầu thủ của bạn được đá cho đội tuyển QG nhiều thì dễ xin hơn nhưng đố bạn xin được cho CV9 cái Wp vào đá cho mấy đội ở ngoại hạng đấy! Cái chính là phải so sánh năng lực của nó với năng lực trung bình khá của một thằng tại hạng đấu đó (cái này mơ hồ lắm), nhưng tôi thủ rồi, CV9 xin vào coca-cola 2 thì tương đối dễ, còn nếu xin vào coca-cola 1 thì cũng hên xui thôi, may ra thì được.
    * Ở giải Ý: Bạn không cần phải xin Wp như ở Anh, bằng chứng là em đã mua cho Milan mấy chú VN mình liền, nhưng đấy cũng là cái dại nhất mà em từng làm, đơn giản vì ở đây quy định là mỗi mùa chỉ được ký với 2 chú non EU thôi (trước đây mỗi mùa còn được có 1 chú), nên cứ phải chọn lựa cho kỹ.
    Ngoài đời em thấy có cách mà các Club vẫn hay dùng (phải tin tưởng được) là mua lại những suất non EU mà những Club khác không xài hết, em không biết VD này có đúng không nhưng hình như Milan cũng lách luật bằng cách "nhờ" Genoa mua Boateng rồi lại cho Milan mượn, đến hết mùa thì Milan mua lại, vậy là vẫn còn nguyên 2 suất non EU mùa này (nhưng mất một suất non EU mùa sau). Còn trong game thì em ko biết lách kiểu gì...
    * Ở giải TBN, em chưa chơi tí nào nhưng theo các bác đã chơi thì của TBN thì kiểu gì cũng chỉ đc đăng kí 3 cầu thủ ngoài EU thôi tông cộng số cầu thủ ngoài EU trong đội ko đc quá 3 => ko có giới hạn trong chuyển nhượng mà chỉ có giới hạn trong đăng ký thi đấu thôi =>các chú feeder club tha hồ mà được dịp tung hoành!
    * Các giải khác thì em không rõ lắm, bác nào chơi rồi thì có thể thông tin cho anh em, nhưng nói chung là nó cũng giống ngoài đời thôi, các bác có thể lên gu gồ sớt xem!?!?

Ex: Về nước Anh, có một số tên gọi như thế này, cái này em được học rồi nhưng không nhớ rõ lắm nên có sai các bác đừng ném đá nhé:
    Có 5 thực thể tồn tại là England, Scotland, Wales, North Ireland và Ireland.
    Tên gọi Great Britain bao gồm cả 5 thực thể trên (cái này không chắc lắm)
    UK = United Kingdom = England + Scotland + Wales + North Ireland, trong bóng đá thì mỗi thực thể đều có đội tuyển riêng (nhiều môn thể thao khác thì không), nhưng quan niệm về mặt lao động thì trong UK cũng giống như EU ban nãy em trình bày á.
    Nhiều khi có sự nhầm lẫn giữa UK với England.
    http://vi.wikipedia.org/wiki/V%C6%B0...BA%AFc_Ireland
    Cũng như là ông Hà Lan ý, thực ra Holland chỉ là một vùng của HL thôi, và nước HL (Nederland) chỉ là phần châu âu của Vương quốc HL thôi (gồm nhiều phần lãnh thổ ở những nơi khác trên thế giới nữa).

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. về luật công bằng tài chính?
    Bởi chimlonvng4 trong diễn đàn Thảo Luận. Hỏi và Đáp !
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 05-30-2015, 08:02 AM
  2. Cho em hỏi về Kỷ luật
    Bởi favourhn trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 10-15-2011, 06:44 PM
  3. bàn luận về các tac tấn công và tổng lực
    Bởi tanphatdoor trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 49
    Bài viết cuối: 06-07-2011, 04:36 PM
  4. Bàn luận về lối chơi ở TBN
    Bởi hoanganh1 trong diễn đàn Thảo luận các giải đấu quốc gia hấp dẫn nhất FM
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 09-12-2007, 02:25 PM
  5. Cầu thủ chỉ 16t trở xuống bàn luận ơ đây
    Bởi gahocseo trong diễn đàn Good Players for FM2007
    Trả lời: 49
    Bài viết cuối: 06-14-2007, 03:07 PM