Kết quả 1 đến 8 của 8

Thiết lập "Defensive line" qua phân tích báo cáo đối thủ trước trận đấu

Mình thấy có bài này nói về việc "thiết lập hàng phòng ngự" trên Fm-base, nguồn: http://www.fm-base.co.uk/forum/share...ar*******.html

Vì tiếng Anh cùi bắp nên mình dịch tạm = google, các bạn thấy chỗ nào ko chính xác thì edit lại giúp nhe:
    Trước mỗi trận đấu bạn cần phải đánh giá và thiết lập tuyến phòng thủ phù hợp:

Với Đối thủ yếu ----- bạn sẽ cần phải thiết lập hàng thủ lùi sâu hơn và không sử dụng bẫy việt vị:

Với Đối thủ mạnh hơn ------- bạn sẽ cần phải đẩy cao hàng thủ và sử dụng bẫy việt vị:

Thời tiết không ảnh hưởng đến việc bạn thiết lập hàng phòng ngự như thế nào cho dù đối thủ của bạn là mạnh hơn hay yếu hơn bạn. (câu này ko biết mình dịch có sai ko)
    Đây là một trong nhiều cách để thiết lập hàng phòng ngự trên cơ sở xem xét đánh giá kỹ lưỡng các báo cáo của trinh sát về đối thủ trước trận đấu.
    Nhìn vào số liệu thống kê mà tôi đã nhấn mạnh trong phần đóng khung màu đỏ tôi có thể xác định được cách đối phó với đối thủ của mình.

Trong trường hợp này có thể thấy:

FULHAM không chơi bóng dài - tại sao? bởi vì sau gần nửa mùa giải họ đã không có pha kiến tạo thành bàn nào từ đường chuyền dài -----> (vì vậy tôi sẽ thiết lập hàng phòng thủ dâng cao)

FULHAM không chơi bóng đá rộng .... tại sao? - bởi vì họ đã không ghi được bất kỳ bàn thắng nào từ tạt bóng. Đồng thời họ cũng đã để thủng lưới 5 bàn từ những đường tạt bóng của đối phương -----> (Vì thế tôi sẽ chơi tấn công xuống hai cánh của họ).

FULHAM chơi với lối đá chuyền bóng (theo mình hiểu có thể chủ yếu là những đường chuyền ngắn) và cự ly đội hình hẹp, tại sao? --- Bởi họ có tất cả những pha kiến tạo thành bàn từ chuyền bóng và không có bất kỳ bàn thắng nào được ghi từ tạt bóng (Điều này cũng cho thấy họ chơi tấn công trung lộ và bàn thắng chỉ đến từ những đường chuyền ban giữa các cầu thủ (với cự ly gần nhau) -----> vì vậy tôi sẽ chủ động chơi với đội hình hẹp và đẩy cao hàng phòng ngự để ngăn chặn lối đá chuyền bóng của họ).

Đồng thời theo đánh giá chủ quan mình thì các thống kê khác trong báo cáo cho thấy:

FULHAM chơi với đội hình 4-1DM-2-1-2, một chiến thuật thiên về trung lộ và ko có cầu thủ đá cánh phía trên, đồng thời với việc ko có đường kiến tạo nào từ tạt bóng thì có thể thấy 2 hậu vệ cánh của họ cũng ít hỗ trợ tấn công biên.

Số bàn thắng cao nhất mà Fulham có được là từ những đường chuyền với 13 bàn, tuy nhiên họ cũng phải nhận những bàn thua từ chuyền bóng với con số tương đương là 14 bàn thua. Họ cũng không có bàn thắng nào được ghi từ những pha phối hợp trong vòng cấm địa của đối phương, điều này cho thấy khả năng gây đột biến trước cầu môn đối phương là không hiệu quả hoặc tiền đạo của họ dứt điểm tốt không tốt, ít gây nguy hại cho đối phuong. Do đó việc tác giả chủ động đẩy cao hàng phòng ngự cũng là hợp lý.

Số pha kiến tạo nhiều nhất mà Fullham có được là 7 đều xuất phát từ trung lộ, do đó với việc dâng lên của hàng phòng ngự sẽ tạo ra áp lực đến các tiền vệ của Fulham khiến họ không thế dễ dàng chuyền bóng và phối hợp trung lộ. Tuy nhiên cần lưu ý giảm phạm lỗi (bỏ Get stuck in) để tránh bị ăn đá phạt bởi theo báo cáo của scout cũng cho thấy Fulham có nhiều bàn thắng xuất phát từ những tình huống cố định.

Số liệu thống kê cũng cho thấy các đối thủ của Fulham có số pha kiến tạo thành công nhiều nhất ở cánh phải (8 đường kiến tạo) tức là cánh trái của Fulham đồng nghĩa với việc khả năng phòng ngự bên cánh này của Fulham là không tốt -------> Vì vậy giải pháp hiệu quả khi đối đầu với Fulham sẽ là dâng cao hàng phòng ngự, có thể phối hợp chồng cánh và tập trung tấn công vào 2 cánh của Fulham (tấn công cánh trái nhiều hơn).

Team Instruction có thể thiết lập:

Exploit The Flanks + Look for Overlap, Clear Ball To Flanks, Work Ball Into Box, Play Narrower, Hassle Opponents, Push Higher Up hoặc Much higher defensive line kết hợp Offside trap, nếu muốn tạt cánh đánh đầu thì thêm Pump ball into box + Float crosses. Còn lại các shout khác thì sẽ tùy thuộc vào những ji mà đội bóng của mình có.

Trên đây là cách đánh giá của mình, có gì sai hay ko phù hợp nhờ mọi người góp ý nhé ./.

Với Đối thủ yếu ----- bạn sẽ cần phải thiết lập hàng thủ lùi sâu hơn và không sử dụng bẫy việt vị:

Với Đối thủ mạnh hơn ------- bạn sẽ cần phải đẩy cao hàng thủ và sử dụng bẫy việt vị:
    team khủng ST nó phá bẫy vv tốt thì bẫy càng chết mà cũng tùy team, Def position mà thấp cũng rip Mà mình rất thích đoạn phân tích đối thủ trước trận đấu, nếu mà nắm dc cái này rồi cả vụ chỉnh kèm người, các thứ thì chắc team bá đạo

Mình cầm đội yêu,gặp đội mạnh mà đẩy cao đội hình thì vỡ mồm . Tac 4-5-1 stoke mình post trong thớt tac sưu tầm, mình để much deeper def, much lower tempo, hạn chế đc khá nhiều pha chuyền vượt tuyến của đối thủ . Ép đối thủ đưa bóng ra biên và tạt cánh, bên trong bố trí nhiều cầu thủ cao to . Mà fm14 này AI bắt bài nhanh lắm ít nhất có 2 tac lối đá khác nhau để xoay vòng tuỳ đối thủ thì may ra .

2 cái bảng đầu tiên mình dịch nguyên theo tác giả nhưng chắc cái này còn tùy thuộc vào khả năng của đội bóng của mình là mạnh hay yếu.
    Về tac thì đúng là bao giờ cũng phải luân phiên chứ chả có tac nào ổn định đc cả mùa, thường thì cứ khoảng 10 trận là đã bị bắt bài rồi.

Tac thì lúc nào mình cũng dùng 2 tac cố định là tấn công với counter [IMG]images/smilies/3.jpg[/IMG]
    Tùy tình huống mà chỉnh lại đh cũng như bẫy vv, nhiều trận chỉnh sai 1 cái là vỡ mồm nguyên cả trận

mình đã áp dụng thử và khá thành công
    vừa dập bolton 3-0 và cầm hòa đ những đội mạnh
    Millwall mình từ vị trí rớt hạng đã lên đc vị trí an toàn rồi
    cám ơn đã chia sẻ bài nhoa

:fufu: Cho em hỏi, làm sao chỉnh chơi bóng dài được vậy ?! ... Trong tactis em thấy toàn chơi bóng ngắn không à :zzz:

Trích dẫn Gửi bởi vantienkhach
    :fufu: Cho em hỏi, làm sao chỉnh chơi bóng dài được vậy ?! ... Trong tactis em thấy toàn chơi bóng ngắn không à :zzz:
    Thì bạn vô phần instructions chọn mấy cái như kiểu "more direct passing" + "pump ball into box" + "play wider"

Các Chủ đề tương tự

1. [Tactics] Xây dựng hàng phòng ngự - Defensive line
    Bởi deathnote trong diễn đàn Tactics
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-07-2013, 04:08 PM
  2. Cầu thủ phàn nàn về tình trạng thiếu kỉ luật ở CLB
    Bởi laka.vn trong diễn đàn Thảo Luận FM13
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 12-19-2012, 05:50 PM
  3. Help me, tình trạng thiếu kỉ luật
    Bởi minhlan5 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 02-21-2012, 04:11 PM
  4. mình cài FM12 2 lần rồi mà vẫn thiếu cầu thủ trẻ
    Bởi suadienthoai247 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM2012
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 12-08-2011, 06:15 PM
  5. Họp báo trước và sau trận đấu liệu có cần thiết?
    Bởi sonseoer001 trong diễn đàn Thảo luận về FM 2009
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 01-21-2009, 07:55 PM