Kết quả 1 đến 5 của 5

1 Like cho bác , Tac năm nay hồi đầu chơi ăn hafhn liên tục, dùng hơn chục tac lụm về mới thấy các ít TI đỡ hơn. Trc build 1 tac lối đá khá gioosg val gan kết quả an trái sa thải khi kéo Mu xuống thứ 17 tháng 2

Lời khuyên để bạn chơi FM16 tốt hơn

Như các thanh niên đã biết thì Football Manager 2016 đã ra mắt và cũng cho cả khối người ăn hành vì độ phức tạp cũng như độ khó của AI [IMG]images/smilies/Untitled-1.jpg[/IMG] Do đó sau đây là vài lời khuyên đơn giản được rút ra từ một vài khách mời của The Deep Lying Podcast để giúp bạn cải thiện phần nào các kết quả trong game.

1. Có 1 kế hoạch (hoặc 1 lối chơi)
    Việc có 1 ý tưởng về CLB bạn muốn chơi hay lối chơi mà bạn muốn đội bóng của mình thể hiện là rất quan trọng. Vì nó giúp bạn định hình được hồ sơ HLV của bạn ở đầu game. Ví dụ nhé: Bạn muốn đưa đội Ajax lên top 3 Châu Âu với lối chơi tấn công tổng lực dựa trên sơ đồ 4-3-3. Bạn có thể chỉ đơn giản là vào game, thử ngay lập tức và xem chuyện gì sẽ xảy ra. Hoặc bạn có thể từ tốn hơn, bạn có thể đầu tư điểm của mình ở phần Hồ sơ HLV vào Attacking và Tactical ở phần Coaching. Bạn cũng có thể đưa sơ đồ 4-3-3 và các biến thể của nó làm sơ đồ yêu thích của bạn

Nói chung việc có 1 kế hoạch ở đầu game sẽ giúp cho bạn tận hưởng những cái hay của FM và dĩ nhiên bạn cũng phải biến đổi nó đề phù hợp với tình hình đội bóng lúc bấy giờ vì các AI học hỏi rất nhanh

2. Giữ cho tactic của bạn đơn giản
    Gareth Millward, một trong những người chơi Football manager ổn nhất nước Anh, đã viết rất nhiều bài viết về FM và lời khuyên gần đây nhất của ổng mà mình cảm thấy khá hay: cố gắng giữ cho tactic đơn giản. Nghe qua thì khá là hiển nhiên [IMG]images/smilies/1472727_712139958809943_914022303_n.jpg[/IMG] nhưng có một thực tế là những người mới chơi thường hay sa lầy vào phần phức tạp nhất của FM, Team Instuction

WTF is this shit
    <font size="3">Ngoài ra, việc khiến tactic trở nên quá phức tạp sẽ gây ra 2 vấn đề

1. Nó sẽ khiến cho các cầu thủ của bạn trở nên cứng nhắc và dễ bị bắt bài (nghe giang hồ đồn tac của thím Van Gaal cũng gặp trường hợp giống vậy)
    2. Việc sử dụng quá nhiều chỉ dẫn trong Team Instructions sẽ khiến bạn không có khả năng đối phó với các tình huống xấu (trừ phi bạn quá pro). Giả sử bạn sử dụng 10 chỉ dẫn trong Team Instuction thì một khi bạn bỏ 1 trong 10 chỉ dẫn thì khả năng cao là toàn bộ hệ thống tactic của bạn sẽ sụp đổ</font>
    Các tactic đơn giản thông thường sẽ hoạt động khá tốt. Thay vào đó bạn có thể tập trung vào lối chơi, các vai trò của các cầu thủ trên sân. Cuối cùng tactic đơn giản sẽ giúp bạn linh hoạt hơn khi vào trận (nếu bạn không tự tin vào khả năng ra chỉ dẫn cho các cầu thủ ngay trong trận đấu nếu có biến thì bạn nên tìm một Assistant có Tactical Knowledge cao)
    <font size="2">
    Tốt hơn rồi nè

<font color="#000000">To be continued....
    </font></font>

3. Chiêu mộ cầu thủ: tất cả chỉ phụ thuộc vào mạng lưới</font></font>
    Mọi cầu thủ trên sân đều giống như một mảnh ghép. Nếu các mảnh ghép được xếp vừa khít với nhau thì sẽ thành một bức tranh hoàn chỉnh. Các cầu thủ cũng vậy, để tạo thành một đội bóng hùng mạnh thì các cầu thủ phải thi đấu như một cỗ máy hoàn hảo.
    Về cơ bản điều đó có nghĩa là bạn phải đảm bảo điểm yếu của đội bóng phải mạnh nhất có thể thông qua việc chuyển nhượng cầu thủ. Một ví dụ tiêu biểu cho việc này là Chelsea mùa 2014-2015, chỉ mua về Diego Costa, Cesc Fabregas và Filipe Luis nhưng cả 3 người kết hợp với cả đội tạo nên một cỗ máy hoàn hảo dẫn đến chức vô địch ngoại hạng Anh. Nói tóm lại, cho dù bạn có đang dẫn dắt CLB, đội hình nào thì cũng có vài thứ bạn nên chú ý:
    1. Bạn xây dựng một mạng lưới để bạn có thể biết được những tài năng trong thế giới bóng đá. Bạn có thể xây dựng bằng nhiều ví dụ như cách thuê Scout, hoặc bạn có thể tận dụng các CLB mẹ (affiliations) nếu các bạn đang dẫn dắt một đội bóng hạng dưới như FC United chẳng hạn
    2. Bạn nên xây dựng hệ thống đào tạo trẻ tốt tốt để có thể đào tạo ra những thế hệ cầu thủ xuất sắc ( tưởng tượng tự tay bạn đào tạo ra những cầu thủ xuất sắc như thế hệ 1992 của MU xem[IMG]images/smilies/surprised-rainbow-face.png[/IMG]). Tuy nhiên không dễ thuyết phục BLD của đội bóng đầu tư vào cầu thủ trẻ, thế nhưng bạn vẫn có thể đào tạo cầu thủ trẻ bằng cho mượn hoặc cho chúng thi đấu ở đội hình chính, thi đấu dưới sự dẫn dắt của bạn.
    3. Cái cuối cùng cũng là cái quan trọng nhất. Bạn phải biết rõ mình đang tìm loại cầu thủ nào? một nhạc trưởng hay một trung vệ cao to đen hôi, hay là một nghệ sĩ ở tuyến giữa hoặc là một tiền đạo cơ bắp. Trong các phiên bản trước của FM hoặc ở phiên bản này, mình thường hay lang thang tìm các cầu thủ có các chỉ số phù hợp với vị trí trên sân nhưng cũng có các thông tin cá nhân đặc biệt như tính cách, thậm chí là preferred move. Việc này khiến cho bạn rất tốn thời gian nhưng bạn sẽ thấy công sức mình bỏ ra là xứng đáng vì nó sẽ tiết kiệm tài chính cho bạn
    <font size="3"><font color="#000000">Nếu bạn không biết bắt đầu từ đâu thì trang này sẽ giúp được bạn (với điều kiên là đọc hiểu tiếng Anh nha):

https://thehighertempopress.com/2015...he-stats-v2-0/

Thêm nữa là cũng cần khả năng đọc tiếng anh tốt tốt tí để còn ngâm cứu những bài chiến thuật ở các forum nước ngoài càng các bản sau FM càng khó, AI máy đá như thú luôn không còn cảnh mình dập máy 5 6 phát nữa mà có khi nó đập mình liên tọi. Nên cần có kiến thức chiến thuật bóng đá ở 1 mức nào đấy để chơi tốt được FM

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về cấu hình FM16
    Bởi sgtpsibin trong diễn đàn Thảo Luận. Hỏi và Đáp !
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 10-18-2015, 04:05 PM
  2. 4-3-1-2 realMadrid...cho xin lời khuyên
    Bởi nhakhoatrongrang trong diễn đàn Thảo Luận FM 2011
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 05-12-2011, 06:47 PM
  3. Trợ Lý Nó Khuyên Mình Cái Gì Thế Này???
    Bởi Chiến Chăm Chỉ trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM10
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 11-20-2009, 07:23 PM
  4. Các bác giúp em vài lời khuyên với !
    Bởi maingocbichvn trong diễn đàn Wonderkid - Môi giới cầu thủ trẻ
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 09-21-2008, 07:33 PM
  5. Tất cả gợi ý, lời khuyên (hints & tips) xuất hiện trong FM 2008
    Bởi tai line trong diễn đàn Patches - Updates - Ultilities ... FM2008
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 02-28-2008, 01:15 PM