Kết quả 1 đến 3 của 3

Tổng Quan Tài chính - FM13

Mời mọi người qua topic gốc thảo luận: CLick vào đây

Sunliang
    <hr>
    Nơi đây sẽ là topic để mọi người thảo luận về cách giữ cho CLB mình dẫn dắt có được sự tài chính ổn định.

Sau đây là 1 vài tips bạn có thể tham khảo.

1 - Chuyển nhượng cầu thủ
    Bên cạnh quỹ lương giành cho đội ngũ huấn luyện ( staffs ), vấn đề mua bán cầu thủ ảnh hưởng khá lớn đến tài chính của CLB. Nguyên tắc đơn giản đó là mua ít bán nhiều. Khi bạn quyết định mua 1 cầu thủ nào đó, hãy nghĩ đến cái giá mà bạn có thể thanh lý, hoặc bán đi sau này.

• Mua những cầu thủ trẻ, thường dưới 25-27 tuổi. Khi bán lại những cầu thủ này, đa số bạn sẽ có lời.
    • Khi quyết định bán cầu thủ nào đó, đừng đưa xuống đội dự bị ( reserve ) sẽ làm giảm giá trị, mà hãy cho cầu thủ đó đá nhiều trận nhất có thể, hoặc nếu có thể, gởi cầu thủ đó đi clb theo hình thức mượn ( loans )
    • Khi mua cầu thủ, hãy cố gắng thương lượng hợp đồng. Nếu bạn kiêm luôn việc trả giá cầu thủ ( công việc thường thấy của Director of football ), hãy trả giá thấp nhất mức có thể. Thông thường bạn sẽ mua đc cầu thủ với giá thấp hơn giá mà CLB chủ quản đưa ra.
    • Khi mua cầu thủ, hãy cố gắng bỏ những điều khoản trong tương lai, vd 5-10% tiền giành cho CLB chủ quản nếu cầu thủ này được bán đi sau này.
    • Khi bán cầu thủ, hãy cố gắng làm ngược lại điều trên, tức là thêm các khoản tiền mà bạn có thể kiếm được trong tương lai từ cầu thủ này, dù họ sẽ không còn trong biên chế.

2 - Thương lượng hợp đồng

Giống như ở điều 1, bạn cần luôn luôn thương lượng hợp đồng với cầu thủ, và cả lẫn các staffs. Thông thường, bạn sẽ giảm được lương mà cầu thủ/ người đại diện yêu cầu. Trong trường hợp trong hợp đồng có điều khoản tăng lương 5-10%, hãy cố gắng gỡ bỏ những điều này bằng cách tăng số tiền mà bạn giành cho người đại diện và tiền lót tay cho cầu thủ ( loyaty bonus , agent fee ).

<font size="6">3- Các khoản khác

• Đầu mùa giải, hãy cho đá các trận đấu giao hữu càng nhiều càng tốt. Nếu bạn dẫn dắt 1 clb lớn, đừng ngại tổ chức các trận đấu giao hữu, thậm chí là trên sân nhà mà phải trả phí cho clb khác. Ngược lại, nếu clb của bạn chưa có sức hút, hãy xin đá giao hữu tại sân khách với clb lớn hơn.
    • Cố gắng tìm các clb liên kết ( feeder club ) ở khu vực châu Á và Bắc Mĩ. Bạn có thể sẽ mất nhiều khoản phí hơn với việc liên kết này hằng năm, tuy nhiên bạn sẽ thu lại nhiều hơn từ việc quảng bá hình ảnh, buôn bán...

4- Cầu thủ trẻ
    • Hằng năm cố gắng tìm, mua ít nhất 2 cầu thủ trẻ dưới 21 tuổi với giá trị chuyển nhượng tối đa vào khoảng 5 triệu bảng. 2 cầu thủ này khả năng sẽ đem lại ít nhất 8 triệu trong vòng 6 năm sau
    • Với 1 cầu thủ đã ở clb từ 6-8 năm, trừ phi bạn biến anh ta thành 1 biểu tượng của clb, hoặc cầu thủ này đã gần đạt ngưỡng phát triển tối đa mà lại có 1 lời đề nghị quá tốt từ clb bán, hãy bán
    </font>

Income
    Đầu tiên, hãy nhìn lại mùa trước, và từ đó đặt ra mục tiêu cho mùa này.

3 mục TV revenue, Players soldPrize money là những thứ bạn có thể làm thay đổi được. Các chỉ số còn lại thì tuỳ vào clb của bạn, tuỳ thuộc vào dnah tiếng... tóm lại là bạn không can thiệp được, trừ mục Merchandising là khoản thu từ các feeder club đã nói ở #1.

TV Revenue : Bản quyền truyền hình, vị trí thứ hạng càng cao, bạn càng có nhiều tiền từ khoản này, kèm theo đó là ở đấu trường Champion Leagues. Thông thường sẽ là 15-20 triệu bảng bạn sẽ kiếm được từ Champion Leagues hằng năm, và tuỳ thuộc bạn dừng ở lúc nào . Như vậy khoản thu này đến từ thành tích trên sân cỏ.

Player Sold : buôn bán cầu thủ. Ở post #1 đã nói tới. Bạn nên lưu ý thêm
    Đầu tư vô cơ sở hạ tầng luyện tập ( youth and training facilities ). Càng tối tân bao nhiêu, các cầu thủ sẽ phát triển nhanh hơn, bán sẽ được giá hơn.
    Tống khứ những cầu thủ không cần thiết, bằng cách cho lên transfer list, cho đi mượn, hoặc nếu quá xui xẻo không ai hỏi mua mượn thì sa thải ( release ). Đừng ngại làm việc này, nó sẽ cắt giảm chi phí rất nhiều.
    Khi cho mượn cầu thủ, nếu được hãy kèm theo phí hỏi mượn.

Prize Money : tiền thưởng từ giải đấu. Việc chỉ được tham gia 16 đội của CL sẽ được thưởng khoảng 4-5 triệu bảng từ giải đấu. Càng đi sâu càng được nhiều.

Expenditure
    Các dòng trong khung là những cái mà chúng ta có thể quản lý được

Quỹ lương sẽ là vấn đề đau đầu. 1 tips nhỏ là bạn có thể kí hợp đồng với nhiều cầu thủ là key players nhưng mức lương không nhất thiết phải tương xứng. Nếu cầu thủ nào đó trong đội nhận lương cao mà đóng góp không tương xứng, đừng ngần ngại mà tống khứ đi. Bán đi 1 cầu thủ nhận lương 100k bảng mỗi tuần là bạn tiết kiếm được khoảng 5 triệu bảng hằng năm, hãy nhớ điều này.

Việc thưởng cho các cầu thủ ở các giải đấu cũng là 1 vấn đề nên xem xét. Ở giải đấu quốc nội và CL, nên chọn Medium, những ở các giải đấu cúp, nên chọn High. Bạn sẽ tiết kiệm được khoảng 4-5 triệu bảng cho việc này.

Lấy vd cho việc bán đi 1 cầu thủ trong đội hình đang nhận lương 100k/w và việc thưởng Medium ở giải đấu, làm 1 phép tính nhỏ chúng ta đã tiết kiệm được ít nhất : 5 + 4 = 9 triệu bảng hằng năm. 1 con số sẽ làm bạn bất ngờ nhỉ .

THẬN TRỌNG TRONG TÀI CHÍNH

Quản lý tài chính và thận trọng trong chi tiêu đang trở thành một vấn đề nóng bóng của nền bóng đá ngày nay với luật cân bằng tài chính của Platin, nó nhằm kiểm soát những vấn đề có thể làm ảnh hưởng đến sự cân bằng của môn thể thao. Những giá trị đích thực của luật này cũng như những khả năng thành công của nó trong tương lai là một chủ đề cho một diễn đàn khác cũng như những người chuyên môn hơn tôi; nhưng có một điều không phải bàn cãi là sự xuất hiện của nó được thúc đẩy bởi mong muốn có được sự trách nhiệm trong vấn đề tài chính và kinh doanh của một môn thể thao mà nhiều khi, có vẻ đã bỏ qua những giới hạn nhất định chỉ để hài lòng những cái tôi của các ông chủ, bỏ qua sự phật lòng của những người hâm mộ không được cung cấp thông tin đầy đủ cũng như sự săn tin thiếu trách nhiệm của giới truyền thông.

Trong khi tất cả chúng ta đều nhận thức được rằng FM chỉ là một trò chơi mà thôi và, đôi khi sẽ là rất thú vị nếu bạn vung càng nhiều tiền các tốt, thế nhưng thực hiện một chính sách thận trọng trong tài chính mà có thể giúp thu hồi lợi nhuận thường xuyên là một cái gì đó gần như là ám ảnh tôi. Nó có thể là do dòng máu Scotland của tôi, hay sự ngưỡng mộ của tôi với Arsenal hoặc cũng có thể chỉ là do tôi giỏi ở lĩnh vực này, khó mà biết được nhưng mà tôi thực sự rất hài lòng khi có thể tạo ra một đội hình kì diệu trong khi chi tiêu số tiền ít hơn các đối thủ của mình. Và sau đây là một trong những lời khuyên của tôi về vấn đề này.

Đây là phần một của bài viết – hóa ra là tôi có nhiều thứ để nói hơn là tôi tưởng!!

Điều đầu tiên, nếu bạn thực sự thích nghiên cứu vấn đề tài chính của các đội bóng ở ngoài đời thì tôi không thể nào không khuyên bạn đọc The Swiss Ramble, nó được đầu tư nghiên cứu rất nhiều cũng như viết rấy hay và nó đã giúp tôi mở mang tầm mắt rất nhiều trong năm qua.

Trở về với FM. Điều đầu tiên cần chú ý là hệ thống tài chính trong game khá là rõ ràng. Trong mục Boardroom trong màn hình câu lạc bộ của bạn, có một phần liên quan trực tiếp đến vấn đề tài chính của câu lạc bộ của bạn. Nó sẽ cung cấp cho bạn khá nhiều thông tin về số dư trong tài khoản của bạn, mức phi chuyển nhượng cho phép của bạn, lợi nhuận/thua lỗ mà bạn đã tạo ra, tiền bạn kiếm được là từ đâu và nó đã đi về đâu với những bản chi tiết mức tiêu chuẩn của các nhân viên của bạn. Nếu bạn biết dùng đúng cách, màn hình này có thể cung cấp cho bạn những thông tin vô giá rằng bạn đang làm tốt ở đâu, bạn có thể cải thiện như thế nào và nếu có thua lỗ thì phải làm sao để khắc phục. Chúng ta sẽ xem đi xem lại màn hình này xuyên suốt bài viết nên tôi nghĩ phân chia các lời khuyên của tôi thành các mục sẽ giúp cho bạn theo dõi bài viết tốt hơn, bắt đầu với…

Mức lương cơ bản
    Có một luật cơ bản là nếu tổng các khoản lương của bạn mà vượt quá thu nhập của bạn từ việc bán vé thì bạn sẽ làm ăn thua lỗ, trong khi nếu mức lương của bạn nằm trong khoảng số tiền bạn thu được từ việc bán vé thì bạn đang làm khá tốt trong việc hoàn vốn. Khi mà trò chơi tính được mức lương mà ban quản trị cho phép bạn trả thì nó sẽ dự đoán cho bạn mức tiền bán vé thu được cũng như tiền bản quyền tv và tiền thưởng bạn sẽ nhận được nếu bạn đạt được chỉ tiêu của ban quan trị trong những giải đấu bạn tham gia. Cái này đặc biệt dễ thấy khi bạn được tham dự Champions League khi bạn sẽ nhận được hơn 6 triệu bảng khi bạn đến được vòng bảng, nó có thể tương đương với hơn 100 nghìn bảng một tuần. Phụ thuộc vào giải đấu quốc gia mà bạn đang tham gia mà bạn sẽ nhận được mức tiền bản quyền truyền hình khác nhau, nhưng thường sẽ là rất rất nhiều vào đầu và cuối mùa giải. Rất nhiều người chơi chỉ hi vọng vào số tiền khổng lồ vào cuối mùa này có thể giúp họ hoàn vốn số tiền họ mất mát mỗi tháng.

Khi mức lương này đã được tính cho bạn, nó không chỉ đưa ra tổng mức lương cho phép cho cả đội hình của bạn mà còn đưa ra các giới hạn lương mà bạn được phép trả cho mỗi loại hợp đồng:

Cột cho phép (“Allowed”) cho phép bạn xem giới hạn mà ban quản trị đã đặt cho mỗi loại hợp đồng và những cột còn lại cho bạn thấy các mức lương hiện tại mà bạn đang trả. Một phần quan trọng đối với tôi là các con số trong dấu ngoặc sau độ quan trọng trong đội của các cầu thủ, ví dụ: Key Player (1), First Team (8). Điều này có vẻ vô ích nhưng thực ra không phải vậy, thể hiện rằng đội hình của bạn có bị "phồng ra ở đỉnh" không. Liệu câu lạc bộ của bạn có thể có 15 cầu thủ quan trọng trong khi chỉ có 9 cầu thủ của đội chính không? Rõ ràng là không. Sẽ là đáng để chú ý những điều này, nhất là khi bạn đang muốn mua thêm cầu thủ, cũng như xem xét bán đi một vài cầu thủ trước khi mua những cầu thủ mới.

Cột trung bình (“average”) có thể có ích khi cân nhắc mua cầu thủ mới. Giả sử như bạn vừa đạt quyền tham dự Champions League và đang tìm những sự bổ sung chất lượng. Mức tiền trung bình mà một cầu thủ đội một nhận được hiện là 15 nghìn bảng tuần nhưng cầu thủ mới của bạn đòi những 50 nghìn. Chúng ta đều biết rằng cái gì một cầu thủ mong muốn, các cầu thủ khác cũng sẽ muốn. Liệu bạn có thể tằng cấu trúc lương của bạn lên trung bình 35 nghìn bảng một tuần không, không chỉ cho cầu thủ mới mà còn cho 6 hay 7 cầu thủ khác có thể sẽ sớm đòi hỏi mức lương tương tự? Điều này có thể gây rắc rối đặc biệt nếu bạn có những cầu thủ sắp hết hạn hợp đồng. Hãy nhìn hình trên, tôi có một cầu thủ đội một với mức lương chỉ 2800 bảng một tuần, so với mức trung bình 17 nghìn thì là quá thấp. Anh ấy còn hạn hợp đồng hai năm và sau khi kiểm tra, anh ấy đang mong muốn một hợp đồng 12 nghìn bảng một tuần rồi, tương đương với việc tăng thêm một nửa triệu bảng một năm. Sử dụng màn hình lương cho các kế hoạch tương lai như vậy sẽ giúp bạn tránh được một kết quả thảm khốc trong tương lai.

Mức lương cơ bản rõ ràng là số tiền lớn nhất khi bạn phải trả cho một cầu thủ nhưng đừng quên những mức tiền thưởng và các điều khoản hợp đồng cũng có thể đốt chết tiền của bạn nếu bạn không cẩn thận. Vì vậy…

Các mức tiền thưởng và điều khoản hợp đồng
    Mỗi cầu thủ và người đại diện khát máu của họ sẽ đòi hỏi bạn một đống các loại tiền thưởng và điều khoản hợp đồng để đảm bảo họ có lợi nhất có thể. Từ “nhất” mà tôi dùng có nghĩa là họ sẵn sàng cắn từng đồng lẻ của bạn khi họ có thể. Ở đây có thể là tiền thưởng khi ra sân, tiền thưởng khi ghi bàn và mức lương tăng hàng năm hay tăng lương sau một số trận nhất định, phí trả khi họ bị bán cũng như những điều khoản giống của John Terry / Frank Lampard rằng họ phải là cầu thủ được trả lương cao nhất câu lạc bộ của bạn. Nếu bạn không cẩn thận với những điều khoản này thì bạn có thể mất rất nhiều tiền. Một số ví dụ:

1. Chơi đội Greenock Morton, bạn mua được Craig Gunn từ Elgin với giá rẻ bèo. Anh ấy chỉ muốn 200 bảng một tuần và bạn hoàn toàn hài lòng. TUY NHIÊN, anh ấy còn muốn 200 bảng một trận cũng như 150 bảng cho một bàn thắng. Sau một mùa giải, mức lương cơ bản của anh ấy đốt 10,400 bảng của bạn nhưng anh ấy thậm chí còn chơi 32 trận và ghi 18 bàn – đốt thêm 9100 bảng nữa, gần như gấp đôi chi phí ban đầu. Sẽ là không đáng kể nếu các bàn thắng của anh ấy giúp bạn lên hạng; nhưng nếu không thì bạn đã có thể đáp ứng thêm một tiền đạo khác nữa rồi.

2. Với tham vọng lên hạng với Leeds, bạn mua Jordan Rhodes.
    Anh ấy biết anh ấy là cầu thủ số một của bạn và đòi hỏi một hợp đồng 4 năm với mức lương 14 nghìn bảng tuần và điều khoản luôn là cầu thủ nhận lương cao nhất câu lạc bộ mà bạn đã đồng ý khi bạn tin rằng anh ấy sẽ giúp bạn thăng hạng. Bạn đã thực sự thăng hạng và cần những cầu thủ giỏi hơn cho giải ngoại hạng Premiership. Borja Valero đến với mức lương 35 nghìn bảng tuần và Ngài Rhodes cười thầm vì anh ấy cũng sẽ nhận được từng ấy. Bạn trụ hạng thành công và bắt đầu mua sắm để nhắm đến một vị trí cao hơn trên bảng xếp hạng. Ông chủ của bạn đang thoải mái việc tiền nong trong khi bạn đang cần tìm một tiền đạo mới vì Rhodes không còn đủ tốt cho tham vọng của bạn nữa. Bạn mang về Yaya Sanogo với mức lương 65 nghìn bảng tuần. Jordan lại được cười hả hê khi anh vẫn kiếm được những 65 nghìn bảng tuần trong hai năm còn lại ở câu lạc bộ dù phải ngồi dự bị, vì không ai muốn mua anh ấy cả. Thay vì chỉ trả anh ấy 2 triệu 9 bảng trong 3 năm, giờ anh ấy còn nhận thêm tận 9 triệu 3 bảng tiền thưởng.

Chú đang trả anh bao nhiêu tiền cơ? [IMG]images/smilies/TrollFace.png[/IMG]
    Tất cả ví dụ trên đều được đưa ra để khuyên bạn rằng hãy cẩn thận với những điều khoản mà bạn đưa ra cho các cầu thủ vì rất có thể bạn sẽ tự tay bóp *** trong tương lai.
    Điều này không có nghĩa là bạn không thể lợi dụng những điều khoản này. Một trong những thủ thuật ưa thích của tôi là dùng tiền thưởng mỗi khi ra sân để kí hợp đồng với mức lương thấp đi cho các cầu thủ đã già. Tôi thường dùng những cầu thủ này để huấn luyện các cầu thủ trẻ. Vì tôi không hề có ý định sử dụng họ, tôi hài lòng khi cho họ mức lương 500 bảng tuần với mức thưởng 5 nghìn bảng mỗi lần họ ra sân, thay vì 3 nghìn bảng mỗi tuần và 3 nghìn bảng mỗi khi họ ra sân như họ đòi hỏi. Nghe có vẻ giống lừa đảo thật đấy nhưng mà đấy là tiền của tôi và tôi chẳng thích mất nó tí nào!

Những cầu thủ lương cao đã già
    Tôi đã đề cập đến John Terry và Frank Lampard ở trên, nhưng vẫn còn vô số ví dụ về các cầu thủ kỳ cựu ở các câu lạc bộ khác đã xuống phong độ vì tuổi tác mà vẫn nhận được những khoản tiền lớn. Các cầu thủ mất phong độ dần theo tuổi tác, trong FM cũng như ngoài đời, trong khi lương của họ thì gần như không giảm như khả năng của họ vậy.

Rất nhiều người cho rằng Sir Alex Ferguson biết được thời điểm nào phù hợp để bán một cầu thủ. Đó là một tài năng mà rất nhiều huấn luyện viên đẳng cấp có được và bạn bạn sẽ gặp khó khăn khi đối đầu với họ trên thương trường, với ngoại lệ là Jaap Stam, khi Fergie đã tự nguyện bán anh và sau đó đã phải hối hận. Phát hiện ra khi nào một cầu thủ bắt đầu vượt qua thời đỉnh cao của họ là cả một kĩ năng và nó sẽ giúp bạn tránh những ức chế sau này cũng như tiết kiểm được rất nhiều tiền. Wenger đã thật tốt trong việc này với những ví dụ như Vieira, Petit và RVP (LOL). Bán đi những cầu thủ kiếm lương cao khi họ vẫn còn được giá và trước khi các đội khác lắc đầu trước cái mức lương kinh hoàng của họ cho phép bạn đầu tư lại số tiền đó vào thế hệ cầu thủ trẻ mới.

Nhưng đừng có bắt chước kiểu Milan mà bán đi cầu thủ làm bóng của mình chỉ vì anh ấy đã bắt đầu già đi và không đáng một hợp đồng hai năm nữa. Hãy nhìn những thành công mà Andrea Pirlo đạt được ở Juventus mà xem.

Nhân vật 'tôi' là tác giả bài viết này mà mình dịch lại từ ĐÂY

Các Chủ đề tương tự

1. Vãi cả quan tâm
    Bởi nna19x7 trong diễn đàn Thế giới 23 độ 5
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 04-03-2014, 11:16 AM
  2. Quan hệ giữa HLV và cầu thủ
    Bởi NguyenThi trong diễn đàn Thảo Luận FM 2011
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 08-11-2011, 07:49 PM
  3. Hỏi về các chỉ số quan trọng đối với các vị trí
    Bởi nhimxinh trong diễn đàn Thảo Luận FM 2011