Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Shopping hiệu quả trong FM

FM10 là một trong những FM shopping... sướng nhất mà mình từng chơi. Đầu tiền là vì nó có nợ... 48 tháng. Cùng với viẹc nợ 48 tháng, giá mua nợ = giá trả thẳng Cái này ko realistic nhưng là một cái lợi mà mình nên khai thác triệt để. Sau đây là một số mẹo nhỏ giúp bạn shopping.

Đầu tiên là khi mua, bạn hãy mua nợ. Hãy chỉ trả khoảng 1M trước thôi, còn số còn lại nợ 48 tháng. Bạn ko mất gì cả. Chú ý là bạn chỉ có thể nợ 48 tháng maximum là 40M, thế nên hãy tận dụng tối đa số đó.

Cách tính tiền mình phải trả khi mua nợ 48 tháng:
    Giả sử như bạn mua 1 cầu thủ, trả thẳng 1M và nợ 24M trong vòng 48 tháng vào đầu mùa bóng.
    Số tiền nó sẽ trừ khỏi tiền chuyển nhượng của bản sẽ là 1 + (24/48)x10= 6M. Như vậy bạn sẽ mất 6M để mang cầu thủ đó về. Tại sao? Ngoài 1M trả thẳng, nó tinh số tiền bạn fai trả hàng tháng (24/48 = .5M), nhân với số tháng còn lại của mùa giải (10), ra số tiền bị trự vào chuyển nhượng của bạn. Số nợ còn lại từ năm 2, nó sẽ trừ vào Balance của CLB, chứ ko trừ vào tiền chuyển nhượng mùa sau. Điều này cũng đúng khi bạn bán nợ. Nhưng nói thật, khi bán cầu thủ, bạn nên bán cho thằng nào trả thẳng, dù có hơi ít hơn một tí. Cái đó có lợi cho mình hơn.

Cái thư 2, là exchange player. Trong FM10 này, exchange player rất dễ. Chơi MU bản 10.1, bạn có thể exchange Welbeck + Macheda lấy Villa, Evan lấy Demichelis, Anderson lấy DeRossi. Dĩ nhiên là phải cộng thêm tiền vào. Cách làm là bạn rao bán cầu thủ của mình, rồi xem thằng nào interest, sau đó bạn mua cầu thủ của đội đó thì đưa thằng của mình vào exchange. Hãy nhớ là phải list player của mình thì bọn nó mới interest, chứ ko thì vô dụng. Nếu ko phải thằng mà nó interest thì nó sẽ ko đồng ý exchage với bạn đâu.

Tiếp, khi bán cầu thủ, đừng chỉ list ko, ko hiệu quả. Hãy OFFER TO CLUB. Offer giá cao tí, nếu ko thằng nào mua, offer lại, giá thấp hơn. Như vậy bạn sẽ ko bị bán hớ.

Cuối cùng, những cầu thủ mới đến đội khác, chỉ cần nửa mùa là mình mua đươc rồi. Ví dụ nếu start game tháng 12/2008 thì 1/2009 là mua được Gourcuff. Bthuong thi tháng 1/2010 cũng mua được.

Một chú ý nhỏ: mình để ý khi mình mua nợ trong FM10, khi minh bán cầu thủ, tiền cầu thủ mình bán cứ biến đi đâu hết. Thế nên mình thường BÁN trước khi đi mua

Đây là kết quả mình mua được mùa đầu của MU với 74M
    Villa: 22M + Welbeck+ Macheda (trả trước 2m, nợ 20M)
    Gourcuff: ko nhớ, < 20M, 1M trả trước, còn lại nơ.
    Kun: 52M. Thằng này mình chịu
    De Rossi: 50M (nợ 40M, trả thẳng 10M, có thể dùng Anderson+10M, nhưng bạn phải đánh đập chửi mắng nó nửa mùa hoặc 1mùa nó mới đi)
    Demichelis: Evans + 20M (nợ 19M) Đánh đập chửi bới Evans
    Adler (2.5M +15M nợ)

Bán: Owen 7.5M, Park 11M, Oshea 11M, Carrick 17-20M, Foster 7.5M, Kurzark 6M (bọn clb nó chửi mình vì bán Oshea, bó tay).

Chúc mọi người thành công. Có thắc mắc gì cứ hỏi.

Nên move 2pic này sang bên Thảo Luận thì hợp lý hơn

Mình muốn hỏi tí: hằng tháng bạn có cân bằng ngân sách không? Vì theo như mình biết thì hiện tại MU nợ rất nhiều (khủng nhất FM2010), vì thế hằng tháng đã phải trả lãi một số tiền lớn (là bao nhiêu thì mình không biết) bây giờ phải gánh thêm tiền mua chịu nữa thì theo bạn có cách nào giúp MU cân bằng ngân sách ko?

đúng đó, mua trả góp cũng có giới hạn thôi ko ăn tàn phá hại CLB
    hmn, oshea bán cũng chả sao, nhưng sẽ mất 1 thằng siêu đa năng, bạn đẩy đi cả evans, thực sự ko nên vì nó là cầu thủ CLB đào tạo, nên giữ lại, kể cả dự bị.
    carrick mình rất ngại đẩy đi, vì dù sao đội hình MU cũng ít cầu thủ anh >_<

Trích dẫn Gửi bởi .:Octavia:.
    Mình muốn hỏi tí: hằng tháng bạn có cân bằng ngân sách không? Vì theo như mình biết thì hiện tại MU nợ rất nhiều (khủng nhất FM2010), vì thế hằng tháng đã phải trả lãi một số tiền lớn (là bao nhiêu thì mình không biết) bây giờ phải gánh thêm tiền mua chịu nữa thì theo bạn có cách nào giúp MU cân bằng ngân sách ko?
    Thường thì hàng tháng mình lỗ một chút, nhưng cuối năm nó rót thưởng vào, bù hết. Balance của mình chưa bao giờ bị lỗ cả Mu sân to mà, đá nhiều giải nên lời lắm. Ko sợ phá sản đâu. Ngoài đời với trong game cách nhau xa lắm

Mình chả biết gì,cứ mua nợ thoải mái,thích thằng nào mua thằng đấy,còn đâu CLB nó chịu
    Chưa thấy bao giờ bọn nó đòi sa thải hay kêu ca mình cái tội vung tay quá trán cả ,có phải xiền mình đâu,lo gì .cuối mùa cứ mang cup về đủ 2 cái Ngoại hạng và C1 là ok

đúng đấy. Mang cup về là xong. Những clb lớn như MU khó mà phá sản lắm, đặc biệt là quỹ lương của mình ko bao giờ âm. Mang những thằng như Villa hay De Rossi về bán được áo nữa

Mình vẫn áp dụng chính sách đã theo đuổi suốt từ FM 7 là mua tài năng trẻ rồi train lên, cho đá vài trận cuối mùa không quan trọng (nhưng nhớ là phải liền nhau và cố tập trung bóng cho rating nó cao). Đến mùa hè kiểu gì cũng có thằng mua với giá tầm 6-7m (lúc mình mua chỉ tầm 200k->1m), rất nhiều cầu thủ trẻ có thể bán như vậy.!!

nếu trả nợ trong vòng 12 tháng, 36 tháng thì tính toán thế nào hả bồ ơi. Chứ với đà mua tẹt ga thế này mà cứ 48 tháng trả sau thì đến múa thứ 3 thì nợ ngập đầu.

Mình mùa đầu tiên mua trả sau lên đến hơn 150 M. Mỗi tháng nó trừ của CLB gần 10M vào balance . Đến cuối mùa thì gần về âm thì tiền vô định, tiền bán vé, tiền bản quyền truyền hình lại về, lại tươi, lại mua sắm tiếp

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Shopping cuoi nam
    Bởi thimun229 trong diễn đàn Thế giới 23 độ 5
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-02-2014, 05:08 PM
  2. Arsenal không shopping
    Bởi dongeriko trong diễn đàn FM Stories....Hall Of Fame FM10
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-26-2010, 05:14 PM
  3. Không thấy bảng quảng cáo trong sân vận động
    Bởi sunny trong diễn đàn Hỏi/ Đáp