Kết quả 1 đến 2 của 2

CA (Current Ability), PA (Potential Ability) và Chân Thuận

<hr>

Mời mọi người qua topic gốc thảo luận: CLick vào đây

Sunliang
    <hr>

Mình mới chỉ chơi FM từ bản FM 2007 nhưng qua tìm hiểu và kinh nghiệm khi chơi thì mình thấy FM còn có 1 số "bất hợp lý" về CA (current ability) và PA (Potential ability) dẫn đến tình trạng nhiều cầu thủ trong FM vượt quá cả khả năng ngoài đời của của họ (VD: Silva, D. Alves ...)

Như chúng ta đã biết thì
    CA (Current ability) là khả năng hiện tại của mỗi cầu thủ nó tác động giới hạn đến các chỉ số của cầu thủ MAX = 200
    Kiểu như nhân hệ số ấy VD: Finishing nhân hệ số 2, tacking nhân hệ số 2, Free kick nhân hệ số 1 chẳng hạn (Đấy là mình ví dụ vậy thui chứ mình ko rõ lắm về cái này vì nó là mặc định của game rùi ). Các điểm của cầu thủ sẽ nhân tương ứng với hệ số rùi cộng cả vào (Cứ như cộng điểm ấy nhỉ) và cái tổng điểm này sẽ bằng với CA của cầu thủ đó nhân với 1 hệ số nào đó (Cái này mình cũng ko rõ lắm nhưng đại loại là thế )

PA (Potential ability) là khả năng trong tương lai của mỗi cầu thủ ... các chỉ số của cầu thủ sẽ phát triển đến giới hạn này MAX = 200.
    Với các cầu thủ trẻ (<26 hoặc 27 tuổi) thì CA sẽ tăng dần đến khi = PA thì thôi (tất nhiên là cũng còn do training nữa :d) điều này cũng đồng nghĩa với việc là chỉ số của cầu thủ đó sẽ tăng dần ...

Còn với các cầu thủ tầm ngoài 30 thì CA chỉ còn nước giảm dần dần mà thui Vì đã qua đỉnh cao phong độ rùi ....
    Và tất nhiên là điều này cũng còn có quan hệ với cả Vị trí của cầu thủ đó nữa
    (Trong phần hint của game có nói kụ thể về độ tuổi phù hợp với từng vị trí rùi đó)

Chân thuận có các trường hợp như sau: Thuận chân phải nhưng vẫn có thể sử dụng đc chân trái (right); chỉ thuận chan phải và chân trái vô cùng yếu gần như ít khi sử dụng (Right only); Thuận cả 2 chân (Either); và với thuận chân trái cũng vậy cũng có left/left only. Có một điều đáng lưu ý là chỉ số vè khả năng sử dụng của 2 chân cũng là 1 trong những chỉ số cầu thủ giống như các chỉ số còn lại khác (tất nhiên là chỉ số này trong game ko hiện rõ mộn một mà chỉ có các tử Right, right only, either .. để biểu hiện; chỉ khi sử dụng soft cheat thì mới biết đc chỉ số cụ thể của 2 chân này)

Sau khi sử dụng FMM một thời gian (ko chỉ để cheat mà còn là tìm hiểu nữa đấy ) thì mình nhận thấy là ngay cả chân thuận của cầu thủ cũng là 1 chỉ số đc giới hạn bởi CA gióng như các chỉ số còn lại

Giống như các chỉ số khác (max là 100 trong FMM và 20 trong game) chỉ số về khả năng sử dụng 2 chân của cầu thủ cũng tương tự vậy. Và điều đặc biệt ở đây là điểm của cả hai chân này (quyêt định đến chân thuận của 1 cầu thủ) đc nhân hệ số rất cao . Chính vì vậy mà mới có trường hợp silva CA = 175 trong khi R7 CA = 188 vạy mà điểm của silva ăn đứt R7 điều này mọi người ai cũng nhận thấy, có thể giải thích môt cách đơn giản là Silva chỉ thuận chân trái (left only) trong khi R7 thuận cả 2 chân (either) vì thế nên R7 CA có cao hơn hẳn so với CA của silva thì chỉ số của R7 vẫn ko thể = đc silva ... và còn nhiều ví dụ nữa như Alves chẳng hạn chỉ số kinh khủng luôn và cũng là 1 cầu thủ thuận chân phải (right only)

Để kiểm chứng điều này các bạn có thể sử dụng FMM để thử chỉnh cái chân thuận của ku R7 hay 1 ku nào đó cũng đc cho 1 chân max = 100 và chân kia chỉ tầm 10-25 thui (left only hay right only đấy) rùi save vào. Sau đó vào game go on holiday vài ngày (cũng có thể là lâu hơn) để thấy đc chỉ số của ku này tăng như thế nào mặc dù CA ko hề tăng mà vẫn giữ nguyên ...

Đây chính là điểm mà mình cho là bất hợp lý vì với những cầu thủ thuận 2 chân thì khả năng lại bị kiém đi ở game trong khi ngoài đời thì việc thuận 2 chân này thậm trí còn có lợi hơn chứ ko ảnh hưởng ko tốt đến khả năng của cầu thủ đó. Và những cầu thủ chân thuận là (right hay left) cũng thiệt thòi hơn với những cầu thủ chân thuận là (right only hay left only). Hi vọng là đến bản FM 2009 thì điểm này sẽ đc khắc phục cho game giống ngoài đời thật hơn.
    Văn mình hơi gà nên lời lẽ ko đc chau chuốt cho lắm và cũng có nhiều chỗ lủng củng mong các bạn thông cảm nhưng mình tin chắc là về cơ bản thì các bạn vẫn hiểu đc nội dung của nó là đc rùi

Hãy thanks nếu thấy bài viết có ích

Hiru: 1 chủ điểm đáng để nghiên cứu + 1000

CA và PA thì phần lớn là anh em bít rồi nhưng cái mà mình muốn nói đến ở đây là chân thuận nó ảnh hưởng rất nhiều đến khả năng của cầu thủ trong game

Các Chủ đề tương tự

1. Fastest Potential Training by Sir.Noom Angthong
    Bởi fbi098 trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 28
    Bài viết cuối: 12-04-2010, 12:37 PM
  2. Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 11-05-2010, 05:47 PM
  3. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 08-20-2010, 03:50 PM
  4. FM 9.3.0 Update to 30-May-2009 (Transfer, New Player, Change Ability, Reputation, Finance)
    Bởi chungcuvinhomes1 trong diễn đàn Football Manager 2009 Download ( Patchs, Utilies, Updates, Skin, Pace...)
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 06-14-2009, 08:06 AM
  5. Làm sao để cầu thủ phát triển hết khả năng (Pot Ability)
    Bởi blogsieutoc trong diễn đàn Training trong FM 2009
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 05-19-2009, 06:36 PM