Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Hướng dẫn tạo game trong FM

Chào tất cả mọi người,

Mình cũng đã bắt đầu chơi FM từ bản 2008, đến nay cũng có thể coi là có thâm niên chơi. FM14 mình cũng chỉ mới bắt đầu 1 tuần trước và test thử một mùa giải (test các tactic trên diễn đàn + các tính năng mới trong games). Sau một mùa giải test với thành tích cực kì be bét cùng Arsenal (đứng thứ 5 mùa giải và bị loại ở tất cả các đấu trường), mình quyết định chơi lại, lần này sẽ có đầu tư kĩ càng hơn, tìm hiểu các tài liệu trên các trang về FM và cùng lúc áp dụng luôn vào save của mình.

Mình lập topic này vừa để chia sẻ những gì mình chơi trong game, những gì mình biết qua quá trình mình đọc, hoặc mình tự tìm hiểu được, cũng mong nhận được nhiều feedback của anh em trong diễn đàn để cải thiện thành tích trong games hơn.

Sau đây là một bài viết mình tìm thấy trên trang MyPassion4FM, thấy khá là hay.

Việc đầu tiên khi bạn bắt đầu FM14 là phải tạo cho mình một profile thật hoàn chỉnh. Một profile không chỉ để vui, mà nó còn phần nào tác động đến quá trình chơi games của bạn.

Lựa chọn quốc tịch
    Việc lựa chọn quốc tịch nào sẽ ảnh hưởng đến "sự hiểu biết" của bạn ở CLB mới, vì thế bạn có thể chọn một quốc gia nào đó bạn muốn 100% hiểu biết về quốc gia này, điều này sẽ có lợi cho bạn trong việc tìm kiếm cầu thủ trẻ tiềm năng ở quốc gia đó và tăng thêm một vài cầu thủ + staffs có cùng quốc tịch của bạn trong CLB.

Cái này thì mình thường chọn Việt Nam luôn, vừa thật vừa có lợi. Mỗi năm để ra vài đứa regen có quốc tịch Vietnam, lôi về club train tạo nguồn lực cho đội tuyển thật yêu nước

Past Playing Experience (Kinh nghiệm chơi bóng)
    Kinh nghiệm chơi bóng trong quá khứ cực kì quan trọng khi bạn bắt đầu chơi game. Kinh nghiệm này sẽ ảnh hưởng đến danh tiếng của bạn trong game. Với 5 levels khác nhau, level càng cao thì bạn sẽ càng có cơ hội được tuyển dụng (nếu đang thất nghiệp) và được nhiều người trong giới bóng đá (cầu thủ, fans, báo chí...) biết đến hơn. Có một số lựa chọn như sau:

• Automatic: lựa chọn tự động
    • Sunday League Professional: là lựa chọn khi bạn chọn một CLB ở giải đấu thấp hoặc khi bạn thất nghiệp
    • Semi-Professional Footballer: sẽ giúp bạn có danh tiếng trong địa phương (kiểu bạn nổi tiếng ở HN hoặc HCM ....)
    • Professional Footballer - danh tiếng tầm trong nước
    • International Footballer - danh tiếng tầm quốc tế, thường là các HLV dẫn dắt CLB lớn như Real Madrid hay Barcelona, danh tiếng tương đương Jurgen Klopp hoặc Lippi.

Cá nhân mình hay chọn Sunday League cho giống thực Cũng có chút thú vị khi sau một thời gian và có được kha khá cúp bạn có thể tự nâng cao reputation của mình

Kinh nghiệm chơi bóng ảnh hưởng như thế nào đến tính cách của bạn trong game

Lựa chọn Sunday League thường được dùng cho các CLB nhỏ. Bạn sẽ nhận được ít áp lựa và ít kì vọng hơn từ ban lãnh đạo, cầu thủ và fans. Điều này sẽ kéo dài thời gian bị sa thải cho bạn nếu bạn đá ngu Hồi mình test game sau 10 vòng đầu tiên Arsenal đứng thứ 19 mà vẫn chưa phải ra đi nhờ mình chọn cái này

Danh tiếng càng tăng thì áp lựa càng lớn. Ông chủ của bạn sẽ dễ nổi giận hơn và bạn dễ bị sa thải hơn. Tuy nhiên, danh tiếng càng cao, bạn càng có nhiều cơ hội để lôi kéo những Falcao hay Cavani hơn (cầu thủ danh tiếng). Nhiều CLB sẽ mời bạn hơn nếu bạn đang thất nghiệp.

Một số bạn sẽ thích chọn Professional Reputation hoặc International Reputation sẽ không ảnh hưởng đến đội bóng bạn chọn. Điều này không thực sự đúng. Nếu bạn chọn Professional Reputation hoặc International Reputation khi dẫn dắt những đội bóng nhỏ, các fan và ban lãnh đạo sẽ đòi hỏi ở bạn cao hơn. Nếu bạn chọn Sunday League Footballer hoặc Semi-Professional Footballer khi chơi các đội bóng lớn, bạn sẽ khó khăn hơn trong việc dụ dỗ các ngôi sao và staff. Họ sẽ không có hứng thú chơi dưới quyền của bạn. Mình đã có chiêm nghiệm điều này sau một mùa test FM14 và dành cả mùa giải săn lùng đều bị từ chối Fans, truyền thông và ban lãnh đạo sẽ xem bạn như một thằng amateur và đánh giá kết quả của bạn dựa vào đó, trong khi cầu thủ cũng xem bạn như một thằng HLV amateur và điều này ảnh hưởng đến phong độ và "sự hạnh phúc" của các cầu thủ, và điều này gián tiếp ảnh hưởng đến kết quả trận đấu của bạn. Vì vậy các bạn cũng đừng thắc mắc tại sao Pre-match team talk hay half-time talk kém hiệu quả nhé.

Favorite Formation
    Cái này ảnh hưởng đến bạn khi bạn đang thật nghiệp. Một CLB sẽ tìm HLV dựa trên thành tích và dựa trên lối chơi mà bạn sẽ xây dựng. Lối chơi của bạn càng giống của CLB thì bạn càng có khả năng cao được tuyển.
    Nếu bạn chọn Professional hoặc International Footballer, bạn sẽ phải chịu áp lực cực lớn. Kết quả tốt là điều mà BLĐ luôn đòi hỏi ở bạn. Nếu bạn không làm hài lòng BLĐ trong mùa giải đầu tiên, khả năng bạn về quê chăn vịt là không nhỏ.

Choose Playable Nations
    Cái này chắc các bạn ai cũng biết. Khi lựa chọn database, mình khuyên các bạn nên chọn thêm database cầu thủ từ các nước mà bạn thích, điều này giúp cho thị trường chuyển nhượng của bạn sẽ phong phú hơn. Bạn nên chọn những nước có cùng khu vực với bạn và có cùng danh tiếng với CLB bạn.

Ví dụ, khi bạn dẫn dắt một CLB ở Anh, bạn nên chọn các nước như Pháp, Đan Mạch, Na Uy, Scotland, Hà Lan, Bỉ và Đức. Một số nước như Brazil, Tây Ban Nha hoặc Argentina cũng nên chọn để tăng thêm lượng cầu thủ.

Chọn kích cỡ database
    • - Only international players là một lựa chọn tốt nếu bạn dẫn dắt một đội tuyển quốc gia và muốn sự cạnh tranh cao hơn.
    • -Players based in nation tất cả cầu thủ trong khu vực bạn chọn, không quan tâm đến quốc tịch
    • -Players of nationality tất cả các cầu thủ mang quốc tịch bạn chọn ở bất kì đâu trên thế giới. Nếu bạn dẫn dắt một quốc gia, đây là lựa chọn tuyệt vời. Mình thường chọn Việt Nam ở mục này, qua đó giúp mình có nhiều lựa chọn để gọi Việt Kiều về hơn :3
    • Players from top division clubs tất cả các cầu thủ ở các giải đấu hàng đầu trong một khu vực. Điều này nghĩ là bạn k phải chơi giải đấu đó nhưng vẫn có thể có mua được những cầu thủ thuộc giải đấu đó.
    • Player from top clubs tất cả cầu thủ trong các đội xịn
    • players with continental reputation tất cả các cầu thủ có danh tiếng lục địa..
    • ...

CHÚ Ý Kích cỡ database không những ảnh hưởng đến tốc độ mà còn ảnh hưởng đến sự cạnh tranh của các đội bóng. Small database sẽ tăng sự cạnh tranh bởi sẽ có ít các cầu thủ chất lượng hơn.

Chọn ngày bắt đầu mùa giải
    Nếu bạn quản lý một đội ở Đức, chọn ngày bắt đầu sẽ rất quan trọng trong việc chuẩn bị trước mùa giải. Một số giải như Na Uy hay Brazil có ngày khởi đầu hoàn toàn khác (vào tháng 1 và tháng 12), khác với Anh (th

Một số thông tin khác

• Use Fake Players dùng toàn hàng giả, bạn sẽ không thấy Messi và Ronaldo đâu nữa, và bạn sẽ phải tìm hiểu về game từ đầu
    • Do not use real fixture lịch thi đấu có một chút khác biệt về thời gian và đối thủ
    • Do not add key staff sẽ tự động thêm những staff đang thiếu trong đội bạn. Bạn nên bỏ tích cái này khi chơi ở các CLB do bạn tự tạo ra.
    • Add Players to Playable Team Tất cả các đội bóng sẽ có chiều sâu về lực lượng hơn, bạn nên chọn lựa chọn này khi chơi 1 đội bóng ở giải thấp, nơi thường k có đội trẻ hoặc đội phụ
    • Disable First Window Transfer Budget không có thêm kì chuyển nhượng nào trong năm đầu
    • Disable Player Attribute Masking sẽ làm bạn ngu đi và biết ít hơn về các cầu thủ, bạn nên chọn lựa chọn này nếu muốn khám phá FM một cách thực tế hơn và cũng nâng cao độ khó hơn.

Một bài viết hơi dài cho ngày đầu tiên. Hẹn các bạn ở những ngày tiếp theo.
    P/S: muốn post ảnh mà chưa đủ số bài

sao lại đưa vào box story [IMG]images/smilies/thump_3821249nunu.gif[/IMG] cho qua thảo luận chứ

Vì mình không biết đưa vào box nào, vì vừa muốn thảo luận vừa share kinh nghiệm cá nhân của mình. Nếu sai box thì Smod move dùm mình với :")

Bạn cứ post link ảnh, sẽ có người edit giùm bạn trong bài viết nhé .

Ngóng tiếp sờ to ri

Bài này hay quá, hi vọng bạn có thêm nhiều bài hay để anh em tham khảo về FM14

Phần khởi đầu game luôn là phần tốn thời gian nhất, nhưng nếu bạn đầu tư cho phần này, bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian khi chơi.

Sau khi chọn xong các thể loại dữ liệu về các giải đấu và cá nhân, đây là lúc bạn bắt đầu ngày đầu tiên trong sự nghiệp HLV :3

Bài viết này sẽ đưa ra một số gợi ý giúp bạn trong việc quản lý game của mình hiệu quả hơn. Có một số thay đổi tưởng chừng nhỏ xíu nhưng sẽ ảnh hưởng đến công tác huấn luyện của bạn trong tương lai.

Board Meeting

Việc đầu tiên của bạn khi dẫn dắt một CLB mới là trà chanh chém gió với ban lãnh đạo. Cuộc chém gió này sẽ quyết định một số việc nhỏ như lương của bạn (khi kí hợp đồng mới) hay một số yêu sách họ đề ra. Nói chung là tùy thuộc và tính tình thằng chủ, mỗi câu lạc bộ sẽ các chú này sẽ có những yêu sách khác nhau. Trong game có 8 loại triết lý bóng đá khác nhau (philosophies) và mấy ông boss có thể yêu cầu ở đội bóng của bạn.

• Possession Football: đội bạn được kì vọng phải có thời lượng kiểm soát bóng cao và ghi được kha khá bàn thắng, ngoài ra ông chủ đội bóng kì vọng bạn sẽ làm chủ trận đấu và thường xuyên thắng với tỉ số cách biệt
    • Attacking Football: đội bạn được kì vọng sẽ ghi bàn thật nhiều và sút thật nhiều, làm nức lòng fan hâm mộ với lối đá tấn công điên cuồng (có chút ngu xi). Bạn nên để Match Preparation là Attacking để hỗ trợ cho philosophy này.
    • Defense Football: ngược lại với cái trên, bạn được kì vọng giữ sạch lưới, ít bàn thua và ít cú sút từ đối phương. Bạn nên để Match Preparation là Defense.
    • Rely on Set-piece: nhiều bàn thắng từ điểm cố định, bạn cần một người đá phạt giỏi và một người đánh đầu giỏi. Bạn nên chọn Attacking Set Piece ở phần Match Preparation.
    • Sign Players from Chairman/Club nation: chủ nó mong muốn bạn chăm sóc cho đồng bào của nó nhiều hơn cái này bạn nên nhờ bọn Scout đi lùng cầu thủ chất lượng hoặc bổ sung thêm giải đấu tại quốc gia ông chủ này vào game để tăng cường lượng cầu thủ hịn :3
    • High profile signings: cái gì không mua được bằng tiền sẽ mua được bằng rất nhiều tiền
    • Sign Young First Teamers: mua những cầu thủ từ U23 trở xuống, ngoài ra để giảm thiểu công việc và bớt lãng phí, bạn nên dành thời gian tìm một coach chất lượng cho đội trẻ
    • Develop players using the club’s youth system: đại loại là ăn rau sạch trồng tại gia. Nếu bạn có thể làm tốt điều này, bạn cần phải kiên nhẫn, cho các cầu thủ trẻ nhiều cơ hội để thể hiện mình. Khi nói chuyện với các thủ trẻ, bạn cần một đội ngũ coach hịn đi theo để giúp bạn :3

Nếu chọn được một philosophy hợp lý, nó sẽ giúp bạn giảm thiểu khả năng bị sa thải nếu thành tích yếu kém :3 Đội bóng của bạn có thể chưa đạt thành tích tốt nhưng BLĐ sẽ vẫn kiên nhẫn nếu bạn hoàn thành triết lý bóng đá mà bạn đề ra đầu mùa. Cá nhân mình thì thường mùa đầu tiên chả chọn triết lý nào cả

Buổi gặp gỡ đầu tiên với Ban lãnh đạo sẽ giúp bạn có thêm hiểu biết về lịch sử, chiều sau đội bóng và về các đồng nghiệp của mình. Mình khuyến khích các bạn không nên bỏ quan buổi meeting này bởi 2 lý do sau đây:

• Đây là thời điểm để thương lượng về “Season Expectation” và là thời điểm phù hợp để bạn thương lượng tiền chuyển nhượng.
    • Buổi meeting sẽ giúp bạn nhận được những gợi ý giá trị từ các staffs, những người có kinh nghiệm lâu năm hơn ở CLB hơn chúng ta.

Chọn một Season Expectation phù hợp
    Có 5 loại expectation chính mà bạn có thể gặp (một số giải sẽ có một vài sự khác biệt nhỏ).

• Winner: bạn được kì vọng sẽ vô địch, tiền chuyển nhượng cao nhưng áp lực cũng cao
    • Tittle Challenger: bạn được kì vọng kết thúc mùa giải ở nhóm 3 đội dẫn đầu. Áp lực giảm đi một tí và cũng dễ dàng hơn để làm BLĐ vui vẻ.
    • Top Half Finish: vị trí khoảng thứ 4-7.
    • Mid-Table Finish: khoảng từ thứ 9 đến 14.
    • Avoid Relegation: thường được chọn khi bạn chơi CLB được truyền thông đánh giá là có khả năng xuống hạng cao. Bạn sẽ có ít tiền hơn, nhưng thực tế sẽ khó khăn hơn để kết thúc ở vị trí cao hơn 16.

Ngoài ra còn một số các phụ khác nếu bạn chơi đội hạng dưới như Promotion hoặc Playoffs.

Lời khuyên từ tớ là các bạn nên set phần này thấp hơn bạn kì vọng. Ví dụ bạn kì vọng vô địch thì nên set ở mức Tittle Chllenger thôi. Khi sự kì vọng thấp đi thì khả năng bạn bị sa thải cũng sẽ giảm xuống. Nếu bạn làm tốt hơn với kì vọng bạn set, BLĐ sẽ vui vẻ và bạn có thể chọn một expectation phù hợp hơn ở mùa giải sau.

Mùa giải này tại Arsenal mình set Season Expectation là có khả năng vào được top 4. Nhưng mà FM14 khó lòi nên mình cũng đang thấy mông lung lắm ==”

Team Meeting

Team Meeting đầu mùa là cơ hội để bạn tăng độ vui vẻ và phong độ của cầu thủ. Có một câu hỏi đặt ra là, làm thế nào để bạn có một meeting hoàn hảo, 2 bên ra về đều vui vẻ. Đây là một số gợi ý cho bạn:

• Luôn chọn “season expectation” thấp hơn bạn mong muốn, để làm giảm sự kì vọng của các cầu thủ. Nếu cầu thủ nào có “negative feedback” và mong muốn cao hơn, bạn có thể lựa chọn nói kiểu như “I think I’ve underestimased us, we should be aiming to win the tittle if everyone can show as much ambition as some of you clearly are”. Một kiểu khích tướng, chúng mày sẽ có chức vô địch nếu chúng mày giỏi )
    • Luôn chọn một tone tích cực như Assertive (khẳng định), Passionately (hào hứng).
    • Đừng cố gắng làm tất cả cầu thủ vui. Có một số cầu thủ không quan trọng để bạn làm điều đó.

Manage your Subscriptions
    Cá nhân mình không biết các bạn thế nào chứ mấy năm qua mình chơi mình thường không chú ý nhiều phần này. Tuy nhiên đây là một phần khá quan trọng, ảnh hưởng đến chất lượng quản lý của bạn. Vì sao nó quan trọng:

• Nó sẽ giúp bạn nhận thông tin chọn lọc hơn
    • Tránh những thư không cần thiết làm đầy hòm thư của bạn

Screen Flow
    Đây là một tính năng mà rất hay nhưng rất ít bạn để ý khi chơi FM. Tính năng này có thể giúp bạn nếu bạn là một người ưa thích việc săn lùng các cầu thủ trẻ tài năng. Tính này này sẽ giúp bạn cập nhật thông tin nhanh hơn về thống kê cầu thủ, thống kê đội bóng và thống kê các giải đấu.

Bạn sẽ không cần phải phụ thuộc quá nhiều vào các scouts của mình để theo dõi một giải đấu. Để sử dụng tính năng này, bạn có thể vào “Preferences” – “Interface” và sau đó vào sub-tab “Screen Flow”. Mình thường sử dụng tính năng này để theo dõi một số giải đấu tiềm năng nơi có nhiều ngồi sao trẻ như African Cup, Copa America, French Youth Invitational, U19 Championship Cup…có hơn 120 giải đấu cho bạn theo dõi trong tính năng này.

Screen flow là một công cụ tuyệt vời, giống như một đồng hồ báo thức vậy. Bạn sẽ nhận được những tin tức mới trực tiếp vào inbox. Nó sẽ giúp bạn cập nhật những thông tin mới nhất về các giải đấu trên khắp thế giới.

Bạn có thể lựa chọn loại tin tức để theo dõi trong Screen Flow như “News”, “Tranfer (chuyển nhượng)”, lịch thi đấu hoặc chỉ kết quả…

Một số vấn đề khác bạn cần làm trước khi bắt đầu mùa giải

Quản lý Squad View

Squad View là nơi bạn theo dõi các chỉ số của đội mình, rất quan trọng trước khi bạn chọn đội hình xuất phát trước mỗi trận đấu. Custom Squad Viewes giúp bạn theo dõi nhưng thông tin quan trọng về phong độ, điểm số của cầu thủ trong suốt mùa giải.

Bạn có thể vào đây để down file có sẵn, giúp bạn quản lý squan view dễ dàng hơn. mypassion4footballmanager . com/2013/10/football-manager-2014-downloads

flickr . com/photos/tarmit23/10941706894/

Create Reminders
    Giống như một quyển sổ để ghi chú vậy, nếu bạn là người ngăn nắp, hẳn bạn sẽ thích tính năng này, còn nếu không, bạn cũng nên thử.

Bạn có thể reminder về các hợp đồng sắp hết hạn, ngày tuyển cầu thủ trẻ …..

Trên đây là một số việc quan trọng mình nghĩ cần phải làm trong ngày đầu tiên trước khi mùa giải bắt đầu.

Bài viết sau sẽ về những vấn đề chuyên môn chuẩn bị trước mùa giải như tập luyện, chiến thuật, staff…

P/S: mod nào vào edit giúp mình mấy cái link ảnh :3

Phần khởi đầu game luôn là phần tốn thời gian nhất, nhưng nếu bạn đầu tư cho phần này, bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian khi chơi.

Sau khi chọn xong các thể loại dữ liệu về các giải đấu và cá nhân, đây là lúc bạn bắt đầu ngày đầu tiên trong sự nghiệp HLV :3

Bài viết này sẽ đưa ra một số gợi ý giúp bạn trong việc quản lý game của mình hiệu quả hơn. Có một số thay đổi tưởng chừng nhỏ xíu nhưng sẽ ảnh hưởng đến công tác huấn luyện của bạn trong tương lai.

Board Meeting

Việc đầu tiên của bạn khi dẫn dắt một CLB mới là trà chanh chém gió với ban lãnh đạo. Cuộc chém gió này sẽ quyết định một số việc nhỏ như lương của bạn (khi kí hợp đồng mới) hay một số yêu sách họ đề ra. Nói chung là tùy thuộc và tính tình thằng chủ, mỗi câu lạc bộ sẽ các chú này sẽ có những yêu sách khác nhau. Trong game có 8 loại triết lý bóng đá khác nhau (philosophies) và mấy ông boss có thể yêu cầu ở đội bóng của bạn.

• Possession Football: đội bạn được kì vọng phải có thời lượng kiểm soát bóng cao và ghi được kha khá bàn thắng, ngoài ra ông chủ đội bóng kì vọng bạn sẽ làm chủ trận đấu và thường xuyên thắng với tỉ số cách biệt
    • Attacking Football: đội bạn được kì vọng sẽ ghi bàn thật nhiều và sút thật nhiều, làm nức lòng fan hâm mộ với lối đá tấn công điên cuồng (có chút ngu xi). Bạn nên để Match Preparation là Attacking để hỗ trợ cho philosophy này.
    • Defense Football: ngược lại với cái trên, bạn được kì vọng giữ sạch lưới, ít bàn thua và ít cú sút từ đối phương. Bạn nên để Match Preparation là Defense.
    • Rely on Set-piece: nhiều bàn thắng từ điểm cố định, bạn cần một người đá phạt giỏi và một người đánh đầu giỏi. Bạn nên chọn Attacking Set Piece ở phần Match Preparation.
    • Sign Players from Chairman/Club nation: chủ nó mong muốn bạn chăm sóc cho đồng bào của nó nhiều hơn cái này bạn nên nhờ bọn Scout đi lùng cầu thủ chất lượng hoặc bổ sung thêm giải đấu tại quốc gia ông chủ này vào game để tăng cường lượng cầu thủ hịn :3
    • High profile signings: cái gì không mua được bằng tiền sẽ mua được bằng rất nhiều tiền
    • Sign Young First Teamers: mua những cầu thủ từ U23 trở xuống, ngoài ra để giảm thiểu công việc và bớt lãng phí, bạn nên dành thời gian tìm một coach chất lượng cho đội trẻ
    • Develop players using the club’s youth system: đại loại là ăn rau sạch trồng tại gia. Nếu bạn có thể làm tốt điều này, bạn cần phải kiên nhẫn, cho các cầu thủ trẻ nhiều cơ hội để thể hiện mình. Khi nói chuyện với các thủ trẻ, bạn cần một đội ngũ coach hịn đi theo để giúp bạn :3

Nếu chọn được một philosophy hợp lý, nó sẽ giúp bạn giảm thiểu khả năng bị sa thải nếu thành tích yếu kém :3 Đội bóng của bạn có thể chưa đạt thành tích tốt nhưng BLĐ sẽ vẫn kiên nhẫn nếu bạn hoàn thành triết lý bóng đá mà bạn đề ra đầu mùa. Cá nhân mình thì thường mùa đầu tiên chả chọn triết lý nào cả

Buổi gặp gỡ đầu tiên với Ban lãnh đạo sẽ giúp bạn có thêm hiểu biết về lịch sử, chiều sau đội bóng và về các đồng nghiệp của mình. Mình khuyến khích các bạn không nên bỏ quan buổi meeting này bởi 2 lý do sau đây:

• Đây là thời điểm để thương lượng về “Season Expectation” và là thời điểm phù hợp để bạn thương lượng tiền chuyển nhượng.
    • Buổi meeting sẽ giúp bạn nhận được những gợi ý giá trị từ các staffs, những người có kinh nghiệm lâu năm hơn ở CLB hơn chúng ta.

Chọn một Season Expectation phù hợp
    Có 5 loại expectation chính mà bạn có thể gặp (một số giải sẽ có một vài sự khác biệt nhỏ).

• Winner: bạn được kì vọng sẽ vô địch, tiền chuyển nhượng cao nhưng áp lực cũng cao
    • Tittle Challenger: bạn được kì vọng kết thúc mùa giải ở nhóm 3 đội dẫn đầu. Áp lực giảm đi một tí và cũng dễ dàng hơn để làm BLĐ vui vẻ.
    • Top Half Finish: vị trí khoảng thứ 4-7.
    • Mid-Table Finish: khoảng từ thứ 9 đến 14.
    • Avoid Relegation: thường được chọn khi bạn chơi CLB được truyền thông đánh giá là có khả năng xuống hạng cao. Bạn sẽ có ít tiền hơn, nhưng thực tế sẽ khó khăn hơn để kết thúc ở vị trí cao hơn 16.

Ngoài ra còn một số các phụ khác nếu bạn chơi đội hạng dưới như Promotion hoặc Playoffs.

Lời khuyên từ tớ là các bạn nên set phần này thấp hơn bạn kì vọng. Ví dụ bạn kì vọng vô địch thì nên set ở mức Tittle Chllenger thôi. Khi sự kì vọng thấp đi thì khả năng bạn bị sa thải cũng sẽ giảm xuống. Nếu bạn làm tốt hơn với kì vọng bạn set, BLĐ sẽ vui vẻ và bạn có thể chọn một expectation phù hợp hơn ở mùa giải sau.

Mùa giải này tại Arsenal mình set Season Expectation là có khả năng vào được top 4. Nhưng mà FM14 khó lòi nên mình cũng đang thấy mông lung lắm ==”

Team Meeting

Team Meeting đầu mùa là cơ hội để bạn tăng độ vui vẻ và phong độ của cầu thủ. Có một câu hỏi đặt ra là, làm thế nào để bạn có một meeting hoàn hảo, 2 bên ra về đều vui vẻ. Đây là một số gợi ý cho bạn:

• Luôn chọn “season expectation” thấp hơn bạn mong muốn, để làm giảm sự kì vọng của các cầu thủ. Nếu cầu thủ nào có “negative feedback” và mong muốn cao hơn, bạn có thể lựa chọn nói kiểu như “I think I’ve underestimased us, we should be aiming to win the tittle if everyone can show as much ambition as some of you clearly are”. Một kiểu khích tướng, chúng mày sẽ có chức vô địch nếu chúng mày giỏi )
    • Luôn chọn một tone tích cực như Assertive (khẳng định), Passionately (hào hứng).
    • Đừng cố gắng làm tất cả cầu thủ vui. Có một số cầu thủ không quan trọng để bạn làm điều đó.

Manage your Subscriptions
    Cá nhân mình không biết các bạn thế nào chứ mấy năm qua mình chơi mình thường không chú ý nhiều phần này. Tuy nhiên đây là một phần khá quan trọng, ảnh hưởng đến chất lượng quản lý của bạn. Vì sao nó quan trọng:

• Nó sẽ giúp bạn nhận thông tin chọn lọc hơn
    • Tránh những thư không cần thiết làm đầy hòm thư của bạn

Screen Flow
    Đây là một tính năng mà rất hay nhưng rất ít bạn để ý khi chơi FM. Tính năng này có thể giúp bạn nếu bạn là một người ưa thích việc săn lùng các cầu thủ trẻ tài năng. Tính này này sẽ giúp bạn cập nhật thông tin nhanh hơn về thống kê cầu thủ, thống kê đội bóng và thống kê các giải đấu.

Bạn sẽ không cần phải phụ thuộc quá nhiều vào các scouts của mình để theo dõi một giải đấu. Để sử dụng tính năng này, bạn có thể vào “Preferences” – “Interface” và sau đó vào sub-tab “Screen Flow”. Mình thường sử dụng tính năng này để theo dõi một số giải đấu tiềm năng nơi có nhiều ngồi sao trẻ như African Cup, Copa America, French Youth Invitational, U19 Championship Cup…có hơn 120 giải đấu cho bạn theo dõi trong tính năng này.

Screen flow là một công cụ tuyệt vời, giống như một đồng hồ báo thức vậy. Bạn sẽ nhận được những tin tức mới trực tiếp vào inbox. Nó sẽ giúp bạn cập nhật những thông tin mới nhất về các giải đấu trên khắp thế giới.

Bạn có thể lựa chọn loại tin tức để theo dõi trong Screen Flow như “News”, “Tranfer (chuyển nhượng)”, lịch thi đấu hoặc chỉ kết quả…

Một số vấn đề khác bạn cần làm trước khi bắt đầu mùa giải

Quản lý Squad View

Squad View là nơi bạn theo dõi các chỉ số của đội mình, rất quan trọng trước khi bạn chọn đội hình xuất phát trước mỗi trận đấu. Custom Squad Viewes giúp bạn theo dõi nhưng thông tin quan trọng về phong độ, điểm số của cầu thủ trong suốt mùa giải.

Bạn có thể vào đây để down file có sẵn, giúp bạn quản lý squan view dễ dàng hơn. mypassion4footballmanager . com/2013/10/football-manager-2014-downloads

flickr . com/photos/tarmit23/10941706894/

Create Reminders
    Giống như một quyển sổ để ghi chú vậy, nếu bạn là người ngăn nắp, hẳn bạn sẽ thích tính năng này, còn nếu không, bạn cũng nên thử.

Bạn có thể reminder về các hợp đồng sắp hết hạn, ngày tuyển cầu thủ trẻ …..

Trên đây là một số việc quan trọng mình nghĩ cần phải làm trong ngày đầu tiên trước khi mùa giải bắt đầu.

Bài viết sau sẽ về những vấn đề chuyên môn chuẩn bị trước mùa giải như tập luyện, chiến thuật, staff…

P/S: mod nào vào edit giúp mình mấy cái link ảnh :3

Thống nhất move qua post Thảo luận nhé

Thống nhất move qua post Thảo luận nhé

Bài viết toẹt vời ông mặt zời , rất phù hợp cho newbie như mình , mod có thể post link # lên #1 cho mọi người tiện theo dõi luôn ko

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chỉnh ngày trong game
    Bởi hatieumy trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM2012
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 05-09-2012, 06:56 PM
  2. vấn đề trong game
    Bởi crawlers1214 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-20-2011, 07:03 PM
  3. Hỏi về kỉ lục trong game
    Bởi sanxuattudien trong diễn đàn FM Stories....Hall Of Fame FM10