Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Điểm Profile và hiệu quả của cầu thủ

Mọi người chơi FM đều có một thói quen là thường ưu tiên những cầu thủ nào điểm đẹp thì mang về trước. Ví dụ sẽ xem điểm profile của cầu thủ phù hợp với từng vị trí để mua cho thích hợp. Cũng có thể kết hợp với FM Scout để xem CA và PA và ability trên từng vị trí của cầu thủ.

Nói chung là đa số các Fmers đều mua bán cầu thủ như vậy đúng không? Mình cũng như thế luôn. Nhưng khi chơi lâu mình nhận thấy rằng điểm đẹp chưa chắc đã đá hay hơn một cầu thủ chỉ số thua xa lắc. Đây không phải là vẫn đề về đẳng cấp hay phong độ mà mình đã check trong một thời gian dài vầ thấy như vậy. Ví dụ mình đá MC, cánh phải có Elano, Shaun vả cả Zabaleta nữa. Không ai có thể chê được điểm của 3 cầu thủ này đúng không, nhất là Elano cho dù đã bị giảm khá nhiều so với bản trứoc. Không thể nói 3 cầu thủ này đá chán nhưng từ khi mình mua Orbertan về đá thì thật sự 3 cầu thủ kìa không phải đối Đá siêu đỉnh luôn, định mua về làm dự bị mà cuối cũng thành key player.

Vậy theo mọi người hiệu quả của cầu thủ trong thi đấu phụ thuộc vào cái gì? Lúc ban đầu mình nghĩ đó là do cách setting cầu thủ trong thi đấu, nhưng mình đã thử đủ mọi cách để setting, từ cực kỳ chi tiết theo TT&F đến để mix hết. Nhưng Orbertan lúc nào cũng là người đá hay nhất cho dù điểm profile là kém nhất Có ai có ý kiến gì về vấn đề này không ?

Theo mình nghĩ đá hay hay ko dựa vào các điểm :
    +Chỉ số (CA)(chỉ số đẹp chưa chắc CA cao ) :cái này quan trọng chứ sao lại ko liên quan đến đá hay >.<
    Sức khỏe ảnh hưởng khá nhiều,nếu chỉ số cao mà thể lực yếu ,hiệp 1 đá hay sang hiệp 2 thì xìu
    +Tính cách: Dựa vào chỉ số ẩn của cầu thủ
    VD: cầu thủ chỉ số kém nhưng có tính năng nổ , nhiệt tình thì đá hay
    +Chỉnh tactic: Có đồng đội hỗ trợ tốt ko ? Xếp tac cho từng vị trí
    +May mắn: có thằng đá đội này dở nhưng sang đội khác thì pro hẳn lên

Obertan mình thấy chỉ số khủng chứ kém gì đâu

Obertan PA lên tới 180 lận mừ

và còn phụ thuộc ta cần đánh giá đúng năng lực cầu thủ để xếp vị trí của nó sao cho chuẩn...

Trích dẫn Gửi bởi Don Don
    và còn phụ thuộc ta cần đánh giá đúng năng lực cầu thủ để xếp vị trí của nó sao cho chuẩn...
    mơ hồ quá , thế nào là đánh giá đung năng lực ???
    nên nhớ scout khi đi search hầu hết đề đánh giá theo CA với PA , thằng nào lực xấu CA PA cao thì vẫn rất nhiều sao , trong khi thằng lực đẹp thì sao vẫn 3-4 sao là bthường . Và khi một CLB khác mua cầu thủ thì những thằng CA PA cao luôn đc trả giá cao hơn mấy chú CA PA thấp hơn khác , dù lực có đẹp tới đâu .

Thực sự việt đánh giá cầu thủ theo chỉ số ko đảm bảo bằng xác định theo CA PA ( thường thì scout xịn hoặc soft thứ 2 có thể làm tốt việt này) , vì ít nhất nếu cầu thủ đá dở thì vẫn có thể bán lấy lời hơn nhiều bạn lỡ mua một cầu thủ chỉ số đẹp mà CA PA thấp .
    Ngoài ra thì thường cầu thủ CA PA cao 18x trờ lên thì dễ lên worldwide , worldclass hơn ,( chưa thấy cầu thủ nào 17x nào lên đc worldwide hay worldclass ).
    Vd fm 2k8 đừng hỏi vì sao Billy Sharp có thể là vua phá lưới PML mà ko đc gọi vào tuyển anh nhé .

( chưa thấy cầu thủ nào 17x nào lên đc worldwide hay worldclass ).
    Nhầm rồi. Chơi FM thì việc Worldclass ko phải là ít, đơn cử thằng tiền đạo trẻ Welbeck của MU vẫn Worldclass như thường cho dù PA có 171. Chơi lâu dài để ý sẽ thấy PA ko a/h đển Worldclass hay ko.
    Profile và hiệu quả ko đi cùng nhau. Zarate cũng là 1 VD. Chỉ số bt nhưng ghi bàn chẳng bt tẹo nào +_+ Nhiều lần tự thắc mắc ko hiểu đấy có phải là 1 vài thằng ko nổi tiếng đc các nhà sx FM ưu tiên set cho nó khả năng ghi bàn ẩn như kiểu Key để ng chơi khám phá

( chưa thấy cầu thủ nào 17x nào lên đc worldwide hay worldclass ).
    Nhầm rồi. Chơi FM thì việc Worldclass ko phải là ít, đơn cử thằng tiền đạo trẻ Welbeck của MU vẫn Worldclass như thường cho dù PA có 171. Chơi lâu dài để ý sẽ thấy PA ko a/h đển Worldclass hay ko.
    Profile và hiệu quả ko đi cùng nhau. Zarate cũng là 1 VD. Chỉ số bt nhưng ghi bàn chẳng bt tẹo nào +_+ Nhiều lần tự thắc mắc ko hiểu đấy có phải là 1 vài thằng ko nổi tiếng đc các nhà sx FM ưu tiên set cho nó khả năng ghi bàn ẩn như kiểu Key để ng chơi khám phá

Trích dẫn Gửi bởi m0nit0r
    xem lại thì 17x có thể lên worldclass thật nhưng mà theo mình là rất ít có thể 1 là do chính bạn chơi nên nó có nhiều danh hiệu ... có lẽ worldwide thôi chứ worldclass thì hơi khó . /
    à ngoài ra fm2k8 nhớ nhất là trường hợp Gyan xét về lực có thể coi là khủng nhất nhưng lại ko phải là tiền đạo hữu dũng nhất , mà nhiều người cho là tiền đạo của câu lạc bộ tầm trung .Theo quan điểm của mình thì cầu thủ đá tốt hay ko thì CA PA chiếm 40% , lực profile tầm 30 % còn 25% còn lại chắc mấy vị viết thuật toán cho fm mới biết ...
    ngoài ra 5 % là yếu tố tâm lí của người chơi nữa , thích thằng nào thì cho nó đá hoài , hay cho thay người vào sân tự dưng thấy nó ghi bàn đâm ra thần tượng anh í , ai mua cũng hét giá , lúc sau xem ra thì CA thấp lòi ra bán chả ai thèm .

Trích dẫn Gửi bởi m0nit0r
    xem lại thì 17x có thể lên worldclass thật nhưng mà theo mình là rất ít có thể 1 là do chính bạn chơi nên nó có nhiều danh hiệu ... có lẽ worldwide thôi chứ worldclass thì hơi khó . /
    à ngoài ra fm2k8 nhớ nhất là trường hợp Gyan xét về lực có thể coi là khủng nhất nhưng lại ko phải là tiền đạo hữu dũng nhất , mà nhiều người cho là tiền đạo của câu lạc bộ tầm trung .Theo quan điểm của mình thì cầu thủ đá tốt hay ko thì CA PA chiếm 40% , lực profile tầm 30 % còn 25% còn lại chắc mấy vị viết thuật toán cho fm mới biết ...
    ngoài ra 5 % là yếu tố tâm lí của người chơi nữa , thích thằng nào thì cho nó đá hoài , hay cho thay người vào sân tự dưng thấy nó ghi bàn đâm ra thần tượng anh í , ai mua cũng hét giá , lúc sau xem ra thì CA thấp lòi ra bán chả ai thèm .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Lỗi mất thông số chiều cao,cân nặng,lương khi vào profile cầu thủ :( ?!
    Bởi vietnamtui11 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM2012
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 03-22-2012, 06:21 PM
  2. Lỗi không xem được profile cầu thủ
    Bởi crystal150986 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 05-13-2011, 05:43 PM
  3. Hỏi về : profile
    Bởi dichvutonghop trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-04-2011, 01:08 PM
  4. Profile Picture
    Bởi kimdung01 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM10
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-02-2009, 06:22 PM
  5. Custom Profile Panel
    Bởi seluoncocach trong diễn đàn Football Manager 2009 Download ( Patchs, Utilies, Updates, Skin, Pace...)
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 11-20-2008, 06:20 PM