với phải đã lâu rồi bạn chưa mua kem chống nắng mới cho mình không? Nếu bạn không thể nhớ mình đã sắm lọ đang sử dụng khi nào, tốt nhất bạn nên tìm lọ mới để đảm bảo mình ko sử dụng kem chống nắng hết hạn. Và nếu như bạn vẫn ko biết kem chống nắng hết hạn mang nên tiêu dùng không; hoặc vẫn cố gắng tiêu dùng chúng thì hãy đọc bài viết “Kem chống nắng hết hạn với tiêu dùng được không? Sở hữu bị dị ứng da ko?” ngay dưới đây của Newway mart.
một. Kem chống nắng mang hết hạn không?

những hóa chất trong bất kỳ cái kem chống nắng nào sẽ bị phân hủy chỉ mất khoảng dài
Liệu kem chống nắng hết hạn mang dùng được không? John G. Zampella, M.D., giảng viên Khoa Da liễu Ronald O. Perelman tại NYU Langone Health, đề cập mang SELF rằng các hóa chất trong bất kỳ cái kem chống nắng nào sẽ bị phân hủy trong thời gian dài, rốt cuộc phát triển thành kém hiệu quả hơn. Tấn sĩ Zampella sở hữu 1 phép loại suy hơi thú vị để dẫn dắt về điểm này.
“Hãy nghĩ về các quả dâu tây hàng tuần tuổi trong tủ lạnh của bạn. Sau lúc ở trong tủ lạnh quá lâu, chúng bắt đầu bị phân hủy,” anh đề cập. “Ban đầu, bạn mang thể vẫn nhìn thấy chúng là dâu tây, nhưng dần dần, chúng bị mốc và thậm chí ko còn giống dâu tây nữa.”
Anh đấy giải thích câu chuyện tương tự mang kem chống nắng của bạn: “Cuối cộng, giống như dâu tây của bạn, tất cả các hợp chất đó sẽ bị phân hủy và kem chống nắng trở nên vô dụng”.
Cục quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) giảng giải rằng phần lớn các nhà cung cấp thuốc (bao gồm cả những nhà sản xuất kem chống nắng) phải thực hành rà soát độ ổn định trước khi họ có thể bán sản phẩm của mình. Dựa trên thử nghiệm ấy, họ có thể gửi đơn đăng ký thuốc sở hữu ngày hết hạn được buộc phải và chỉ dẫn tiêu dùng để bạn ko vô tình làm cho hỏng kem chống nắng của mình trước ngày ấy.
FDA khuyến nghị những nhà sản xuất thuốc tuân theo những chỉ dẫn tiêu chuẩn hóa để kiểm tra độ ổn định, giống như các hướng dẫn do Hội đồng kết hợp Quốc tế vạch ra. Các hướng dẫn mang tất cả những thuật ngữ khoa học phức tạp và các rào cản khoa học để những dịch vụ giải quyết. Tóm lại, các khuyến nghị này về căn bản đề xuất các dịch vụ đặt ít ra ba lô sản phẩm trong đa dạng điều kiện bảo quản trong phổ thông tháng hoặc rộng rãi năm. Sau ấy, các nhà sản xuất phải tiến hành số đông các cái thử nghiệm — vật lý, hóa học, vi sinh, v.v. — Để Đánh giá xem thuốc của họ sẽ an toàn và hiệu quả trong bao lâu một bí quyết đáng tin cậy trong các điều kiện khác nhau theo thời gian. (Có sự linh động trong các đề nghị này, nhưng đó là ý chính.)
Tóm lại, những chất hoá học, vật lý có trong thành phần tạo nên kem chống nắng đều mang hạn dùng nên bản thân kem chống nắng cũng sẽ hết hạn.
3. Khiến sao để biết rằng kem chống nắng hết hạn sử dụng?
Để biết kem chống nắng hết hạn với dùng được ko, bạn hãy nhận diện tín hiệu sản phẩm đã hết hạn. Sau khi đã biết rằng kem chống nắng hết hạn sở hữu thật, dưới đây là những cách nhận biết kem chống nắng hết hạn:
3.1. Dựa trên ngày cung cấp in trên bao phân bì của lọ kem chống nắng
nhận biết kem chống nắng hết hạn qua ngày sản xuất in trên bao bì sản phẩm
thí dụ, trên 1 chai kem chống nắng Banana Boat, hai số đầu tiên đại diện cho năm sản phẩm được phân phối, trong khi ba số tiếp theo chỉ ngày chuẩn xác của năm. Thành ra, nếu bạn thấy một số khởi đầu bằng "17364" thì ngày đấy sẽ là ngày 30 tháng 12 năm 2017. Ấy chẳng phải là bí quyết chúng ta thường viết.