Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 120
    Khổ cái tiếng Việt mình nó phong phú quá. Dịch 1 cách đúng nhất thì flair là khả năng chớp thời cơ, những tiền đạo đẳng cấp đều có flair khá cao. Còn màn biểu diễn thì uk nghĩ bạn nhận xét ko đúng rồi, như villa (flair=17), torres (flair=16) rất hiếm khi có những bàn thắng đẹp mĩ miều, đơn giản là anh ta ghi bàn giống như bản năng của một tiền đạo.
    Về việc FCa: Một cách set theo uk thấy khá hiệu quả là poacher (tham khảo trong TT&F). Đơn giản là cho anh ta chơi một cách cá nhân và tự do ^^

Nói chỉ trích là ko đúng
    Nói bới lông tìm vết là càng sai
    Vấn đề là bạn đề cao cái "tôi" quá mức
    Tôi ko nói bạn phải thế này phải thế kia
    Tôi cũng ko nói chiến thuật của bạn là sai
    Những vấn đề mà tôi đưa ra là những vấn đề hết sức cơ bản và nhãn tiền. Tôi đưa ra để mong nhận được sự phản biện từ bạn để rồi từ đó mọi người tranh luận và đúc kết kinh nghiệm cho bản thân mình.
    Còn nếu bạn nghĩ là tôi " đá xoáy " "chém gió " hay cái j` đó tương tự thì cũng đành chịu.
    Cái tittle của bạn là " Phương pháp chiến thuật nâng cao " tại sao bạn ko thêm cái nick của mình ở phía sau để khẳng định đó là ý kiến chủ quan của mình chứ ko phải là tổng hợp hay dịch lại từ nguồn nào đó. Giống như "tug's training" chứ có phải là "training tutorial" đâu. Bản thân tôi khi tranh luận vấn đề nào đó thường thêm vào dòng " ý kiến cá nhân" hay " ý kiến chủ quan " cũng vì tránh việc bị mọi người hiểu nhầm rằng " ta đây pro " hay " ta đây hiểu biết rộng "
    That's all.

P/S: chiến thuật này bạn set theo kiểu Player Instructions cho ra kết quả khả quan
    Còn tôi set theo kiểu Team Intructions cũng cho ra kết quả khả quan ko kém.

Trích dẫn Gửi bởi thehellfire
    Còn nữa, em để ý thấy là khi đặt Creative Freedom càng cao, thằng cầu thủ đó càng có xu hướng chạy "xa" vị trí của nó hơn, không biết có đúng không?
    Mình cũng đồng ý với quan điểm này, thậm chí có khá nhiều bài viết khắp nơi cũng đã diễn giải cái chức năng này như vậy và khi chúng ta xét những chỉ số quan trọng để sắp xếp chức năng này thì diễn giải đó cũng là có lý. Vậy chức năng này có GIỐNG "chơi tự do" mà nhiều người muốn sử dụng không? Đối với chức năng này, câu hỏi thường trực sẽ là xếp bao nhiều cho đủ??? Với gợi ý thì chúng ta lấy Cre và Flair làm mốc nhưng nếu cầu thủ có Dec, Tech, Drib, Pass.... cao thì mới càng hiệu quả, theo logic thế chắc không nhầm lẫn gì???

Trích dẫn Gửi bởi Zant
    Nói chỉ trích là ko đúng
    Nói bới lông tìm vết là càng sai
    Vấn đề là bạn đề cao cái "tôi" quá mức
    Tôi ko nói bạn phải thế này phải thế kia
    Tôi cũng ko nói chiến thuật của bạn là sai
    Những vấn đề mà tôi đưa ra là những vấn đề hết sức cơ bản và nhãn tiền. Tôi đưa ra để mong nhận được sự phản biện từ bạn để rồi từ đó mọi người tranh luận và đúc kết kinh nghiệm cho bản thân mình.
    Còn nếu bạn nghĩ là tôi " đá xoáy " "chém gió " hay cái j` đó tương tự thì cũng đành chịu.
    Cái tittle của bạn là " Phương pháp chiến thuật nâng cao " tại sao bạn ko thêm cái nick của mình ở phía sau để khẳng định đó là ý kiến chủ quan của mình chứ ko phải là tổng hợp hay dịch lại từ nguồn nào đó. Giống như "tug's training" chứ có phải là "training tutorial" đâu. Bản thân tôi khi tranh luận vấn đề nào đó thường thêm vào dòng " ý kiến cá nhân" hay " ý kiến chủ quan " cũng vì tránh việc bị mọi người hiểu nhầm rằng " ta đây pro " hay " ta đây hiểu biết rộng "That's all.

P/S: chiến thuật này bạn set theo kiểu Player Instructions cho ra kết quả khả quan
    Còn tôi set theo kiểu Team Intructions cũng cho ra kết quả khả quan ko kém.
    Nếu mình đoán không nhầm thì lý do có phần liên quan tới cả chủ đề "phương pháp huấn luyện" hả?

Đúng là mình hoàn toàn có thể thêm nick đằng sau bài viết trong chủ đề này vì những gì mình trình bày ở đây đúc kết từ kinh nghiệm chứ không phải là dịch từ đâu cả. Tuy nhiên ngay bây giờ yêu cầu thêm nick đẻ khẳng định chủ quyền e rằng có phần hơi quá lố về "bản quyền" rồi vì những kiến thức trình bày ở đây cực kỳ cơ bản, nhưng mọi người dễ bỏ qua mà thôi chứ mình cũng đã nói có phải những gì đột phá không ai có thể biết đến đâu.

Còn vấn đề được đánh giá hiểu biết hay không thì tùy người đọc thấy chủ đề có ích hay không nhưng nếu không hiểu biết về những gì mình đã trình bày, chắc mình cũng không mở topic này làm gì. Tất nhiên những kinh nghiệm của mình có thể đúng, có thể sai, cái này dành phần cho mọi người có thể bình luận thêm. Chủ đề này hoàn toàn KHÁC với cái chủ đề về "phương pháp huấn luyện" kia, ngay cả chủ đề huấn luyện bên kia bài viết đầu tiên mình cũng nói rõ là lý thuyết tổng hợp rồi nhưng TẤT CẢ những bài sau đó thì hoàn toàn là kinh nghiệm và kết quả thử nghiệm của mình. Mình có thể hãnh diện mà nói như vậy chứ đến mức này thì như Zant nói, cũng chẳng cần quá khiêm tốn làm gì. Nếu biết thì viết, không biết thì viết làm gì??? HIểu biết thì có gì là sai??? Hãy nói 1 cách công tâm, những gì mình viết hoàn toàn bắt đầu từ ý muốn đóng góp chứ không phải là muốn chứng minh "cái tôi" như Zant gán ghép cho vì thực té những gì mình chia sẻ từ trước đến nay đều 1 phần nào đó đều có ích chung cho mọi người còn cá nhân như Zant muốn diễn giải ra sao thì chắc mình không bình luận gì thêm. Chúng ta hoàn toàn có thể không đồng tình với nhau, với dân nước ngoài thì mình không quan tâm lắm nhưng nếu là người Việt Nam mà phải nói với nhau như cái câu cùng thì e rằng nó hiếm khi có ý nghĩa thật lòng với nhau, những gì mình trình bày chẳng phải cái gì cao siêu, suy cho cùng cũng chỉ là từ 1 trò chơi, nhưng "nhún nhường" như vậy nó "mùi" lắm, mình hoàn toàn "dị ứng" với kiểu đó.

Xin khẳng định 1 lần nữa cho chủ đề này, mình không muốn bình luận chiến thuật tactic của mình có hữu dụng hay không mà thay vào đó khi mọi người tổng hợp lại các yếu tố để nhận biết cầu thủ của chính, liệu chúng ta có thể tự tin chỉnh sửa hơn để nâng cao các chiến thuật sẵn có???

Cám ơn bạn vì bài viết nhé. Bạn phân tích về CF và FR mình thấy rất hay. Diễn đàn rất cần những bài viết như của bạn

Trích dẫn Gửi bởi gadongta
    Nếu mình đoán không nhầm thì lý do có phần liên quan tới cả chủ đề "phương pháp huấn luyện" hả?

Đúng là mình hoàn toàn có thể thêm nick đằng sau bài viết trong chủ đề này vì những gì mình trình bày ở đây đúc kết từ kinh nghiệm chứ không phải là dịch từ đâu cả. Tuy nhiên ngay bây giờ yêu cầu thêm nick đẻ khẳng định chủ quyền e rằng có phần hơi quá lố về "bản quyền" rồi vì những kiến thức trình bày ở đây cực kỳ cơ bản, nhưng mọi người dễ bỏ qua mà thôi chứ mình cũng đã nói có phải những gì đột phá không ai có thể biết đến đâu.

Còn vấn đề được đánh giá hiểu biết hay không thì tùy người đọc thấy chủ đề có ích hay không nhưng nếu không hiểu biết về những gì mình đã trình bày, chắc mình cũng không mở topic này làm gì. Tất nhiên những kinh nghiệm của mình có thể đúng, có thể sai, cái này dành phần cho mọi người có thể bình luận thêm. Chủ đề này hoàn toàn KHÁC với cái chủ đề về "phương pháp huấn luyện" kia, ngay cả chủ đề huấn luyện bên kia bài viết đầu tiên mình cũng nói rõ là lý thuyết tổng hợp rồi nhưng TẤT CẢ những bài sau đó thì hoàn toàn là kinh nghiệm và kết quả thử nghiệm của mình. Mình có thể hãnh diện mà nói như vậy chứ đến mức này thì như Zant nói, cũng chẳng cần quá khiêm tốn làm gì. Nếu biết thì viết, không biết thì viết làm gì??? HIểu biết thì có gì là sai??? Hãy nói 1 cách công tâm, những gì mình viết hoàn toàn bắt đầu từ ý muốn đóng góp chứ không phải là muốn chứng minh "cái tôi" như Zant gán ghép cho vì thực té những gì mình chia sẻ từ trước đến nay đều 1 phần nào đó đều có ích chung cho mọi người còn cá nhân như Zant muốn diễn giải ra sao thì chắc mình không bình luận gì thêm. Chúng ta hoàn toàn có thể không đồng tình với nhau, với dân nước ngoài thì mình không quan tâm lắm nhưng nếu là người Việt Nam mà phải nói với nhau như cái câu cùng thì e rằng nó hiếm khi có ý nghĩa thật lòng với nhau, những gì mình trình bày chẳng phải cái gì cao siêu, suy cho cùng cũng chỉ là từ 1 trò chơi, nhưng "nhún nhường" như vậy nó "mùi" lắm, mình hoàn toàn "dị ứng" với kiểu đó.

Xin khẳng định 1 lần nữa cho chủ đề này, mình không muốn bình luận chiến thuật tactic của mình có hữu dụng hay không mà thay vào đó khi mọi người tổng hợp lại các yếu tố để nhận biết cầu thủ của chính, liệu chúng ta có thể tự tin chỉnh sửa hơn để nâng cao các chiến thuật sẵn có???
    Nó chả liên quan j` đến cái tiêu đề cả
    Nó đơn giản chỉ là bạn đưa ra luận điểm của bạn còn tôi đưa ra luận điểm phản bác.
    Đó là tranh luận là phủ định biện chứng 1 quá trình tất yếu của cuộc sống mà thôi
    Ở đây nếu bạn đọc lại những bài trên của mình rồi xem xét lại thái độ của bạn lúc post bài reply tôi xem.
    Nếu bạn ko đón chào tôi hay những luận điểm phản bác của tôi thì thôi tôi tôn trọng ý kiến đó và sẽ ko tham gia tranh luận với bạn thêm nữa

hay vậy ta, cái này đáng phải học đây

Có thể nói những điều mình bàn là không mới, nhưng chính những yếu tố nho nhỏ như trên sẽ giúp các bạn sắp xếp cầu thủ hợp lý hơn trong chiến thuật của mình.

Nói chung, các mục phong cách cá nhân trong trận của cầu thủ đều dễ hiểu và đơn giản, tuy nhiên, vấn đề gây tranh cãi nhất là cách xếp Creative Freedom và Free Role như mình đã trình bày bên trên.

Creative Freedom là phong cách ngẫu hứng trong lối chơi. Nếu mọi người muốn đội bóng chơi thật kín kẽ, đồng đội nhất có thể, không nên để CF quá cao vì CF càng cao, cầu thủ càng thực hiện các khả năng cá nhân nhiều hơn. Nếu các bạn có Ronaldo, Messi hay Aguero thì xếp CF cao cũng không sao nhưng nếu những cầu thủ như Flecher, Gatusso hay Sisshokho....đặt mục này quá cao, chúng ta sẽ có thể có vấn đề đấy. Cách xếp theo mình đã trình bày bên trên, tuy nhiên theo kinh nghiệm sẽ hơi khác so với cách mục khác có thể giữ nguyên cả trận, đây là 1 mục nên thường xuyên nên được thay đổi tùy vào tình hình trận đấu. Nói nhỏ với mọi người, từ trước tới nay mình đều sử dụng CF cho cả đội =1 thấp nhất, có nghĩa là cả đội phải chơi gắn bó, tuân thủ yêu cầu mình đặt ra. Kết quả dẫu mình cầm Tottenham thì ban đầu các đội Big4 cũng không dễ bắt nạt đâu. Khi cả đội mục tiêu chơi kết dính và đồng đội, khả năng bị đánh bại là rất khó (mình chưa nói là mình có thể thắng ngay) nhưng nếu may mắn, chỉ 1 tình huốn rùa thôi là các đội bạn dễ dàng "ôm hận" với cách chơi này. Tất nhiên có qua thì cũng có lại, với lỗi chơi như vậy, với các đội yếu hơn, vì có dàn cầu thủ chất lượng hơn, mình vẫn thắng dễ dàng, nhưng những đội mạnh, mục tiêu khó đánh bại đã đạt được rồi nhưng làm sao để tạo đột biến ở đây?? Với những trận đấu khó, mình chỉ xếp những cầu thủ quan trọng nhất (thường là ngôi sao trong đội hình) với lượng CF vừa phải để dử dử rổi tùy tình huống có thể đẩy cao lên trong trận đấu như cách xếp NANI bên trên. Giữa Creativity và Flair, yếu tố quan trọng theo nhận định của mình là chỉ số Flair khả năng ngẫu hứng của cầu thủ hơn vì càng bật CF cao, cầu thủ càng thể hiện các "chiêu thức" và "tình huống" khó hơn. Đây là yếu tố để sắp xêp nếu chúng ta muốn cầu thủ tìm cách tự đột phát theo khả năng của mình.

Mục FREE ROLE, khó khăn duy nhất bởi lẽ nó TRÙNG TÊN với chỉ số FREE ROLE khả năng chơi tự do nếu chúng ta xét bằng Scout. Tuy nhiên, theo nhận định của mình, nó hoàn toàn không liên quan gì tới khả năng chơi tự do chạy bao quanh khắp sân trong tấn công mà thay vì đó là khả năng kiến tạo tình huống trong trận đấu thì chuẩn xác hơn. Mục này sẽ không biến các cầu thủ tự tạo tình huốn dứt điểm mà thay vào đó ban chuyền để phá vỡ bế tắc. Nếu các bạn chơi có PLAYMAKER cầu thủ dẫn dắt, mình khuyên là cái mục này cần thiết phải được bật lên vì hầu hết các PM đều có sức sáng tạo rất cao. Tuy nhiên, trong 1 đội hình, cũng không nên bật quá nhiều cầu thủ cho chơi FREE ROLE từ đầu trận vì lúc đó các cầu thủ sẽ có quá nhiều cú chuyền 5 ăn 5 thua 1 cách không cần thiết. Mình sử dụng hiệu quả nhất mục này như sau:

- Bắt đầu vào trận đấu thì không nên bật FR lên (trừ phi chơi chiến thuật có Playmaker thì DUY NHẤT sẽ được bật)
    - Nếu trong trường hợp dằng co giữa trận đấu, hãy bật Free role cho những cầu thủ có Creativity cao nhất trong đội hình để tìm cách có những đường chuyền phá vỡ bế tắc, nhất là trong hiệp 2, khi đạt kết quả tốt rồi thì lại tắt đi cho chơi bình thường theo yêu cầu của chiến thuật.
    - Trong trường hợp đối phương tử thủ mà co cụm đội hình, thay vì đổi đội hình, giãn biên, chơi rộng ra để kéo giãn đội hình đối phương, mục FREE ROLE cũng là 1 giải pháp khác để chúng ta có những pha bóng phá vỡ hàng phòng ngự mang tính chất đồng đội chứ không phải là nỗ lực cá nhân...hơn nữa, ít phải chỉnh gì nhiều về chiến thuật và khung đội hình.

Về cách sử dụng CREATIVE FREEDOM và FREE ROLE, mình sẽ ưu tiên CF cho cầu thủ nào có FLAIR cao và FR cho cầu thủ có Creativity cao. Rất hiếm cầu thủ sẽ có thể chơi với cả 2 mục này 1 lúc, giống như Ronaldo, Messi thì nên đặt CF cao nhưng đừng nên đặt FR còn Pirlo, Carrick, Alonso có thể hoàn toàn để FR cả mùa giải luôn nhưng nếu để CF cao thì sẽ mất bóng là chính chứ mà đòi chơi bóng. Mình nghiệm thấy chỉ có vài cầu thủ xứng tầm để đặt CF cao và FR cùng 1 lúc là Ronaldinho, Kaka, RIquelme..... khi cả FLAIR lẫn CREATIVITY đều cao chót vót mà thôi.

Thực tế nếu ra xếp tấn công lên xuống, vị trí đội hình, cách ban chuyền, sút xa hay không.... là theo yêu cầu của chiến thuật của HLV mà làm vậy, tuy nhiên, 2 mục CF và FR có lẽ là 2 mục duy nhât thực sự có thể gây đột biến đến từ cầu thủ, do đó, nhiều khi chỉ cần chỉnh 2 mục duy nhất này sẽ là sự khác biệt giữa cầu thủ chạy lung tung như gà mắc tóc với lối chơi gắn bó nhịp nhàng và tận dụng hết năng lực thực tế của từng cầu thủ trên sân.

Mọi người hãy thử xem xét những gì mình đã trình bày và đánh giá có thể sử dụng được bao nhiêu? Mời mọi người thoải mái bàn luận thêm về cách xây dựng và chiến lược của từng người

Trích dẫn Gửi bởi gadongta
    [I]<font size="3"><font color="DarkRed">Đầu tiên, đó là mục TÂM LÝ Mentality của cầu thủ.

Bạn ơi, sao như trong lý thuyết bạn đã nói "ko nên xếp cầu thủ có mức tâm lý cao hơn khả năng quyết định" nhưng mình thấy Wayne rooney chỉ có mức tâm lý 14 mà bạn sắp xếp đẩy lên tận tầm 17-18??? liệu như vậy có coi là bị đuối ko. Nếu thể thì trong 1 trận đấu thì vị trí chiến thuật? hay Dec mới quyết định mentality của cầu thủ đó

_ Đã test thử giống như bác gadongta gợi ý, đặt lại tòan đội theo tiêu chí điểm yếu, điểm mạnh của từng người và set CFredom cả đội = 1. Mình chỉ bật CFreedom cho 3 người : Malouda và Joe Cole + Drogba (những người có Flair cao nhất đội) và điều chỉnh tăng giảm CF 3 người này trong quá trình thi đấu. Kết quả : 7 trận liền Chelsea chơi rất chặt chẽ, tòan thắng với tỉ số cao và bàn thua là thấp nhất so với cách chơi của mình trước đó (thắng dễ dàng cả những đội Big4 trên sân khách). Điểm số của 3 cầu thủ được mình thường xuyên điều chỉnh CF cao ngất ngưỡng.

_ Vì set CFreedom = 1 và hạn chế các điểm yếu của cầu thủ mình ngay từ đầu nên đội hình chơi chặt chẽ kỉ luật cực kì, có nhiều trận đối thủ chỉ shoot được 1 hai quả hay Cross complete = 0 dù mình chỉ chỉnh Mentality của tòan đội là Normal. (Dĩ nhiên mình phải tham khảo kĩ các cách set cự li đội hình của bác hungicp và cẩn thận trong việc khác chế đối thủ IO ngay từ đầu trận). Đây là chìa khóa giúp mình hiểu tại sao mọi người set giống bác hungicp nhưng kết quả không như ý : do bật CF của các cầu thủ quá cao, cầu thủ khó tuân thủ sơ đồ chiến thuật.

_ Về Freerole, khi hiệp 1 FLampark có điểm số thấp (xem stats thấy ít xuất hiện key pass). Sang hiệp hai mình bật Freerole (do FLampark có Creativiti cao, Flair thấp nên vẫn để CFdoom = 1) thì anh này sẽ có nhiều đường kiến tạo tại chỗ cực kì nguy hiểm, chọc khe chuyền cánh liên tục, chỉ số keypass trong stats nâng lên rõ rệt, hiệu quả đúng như bác gadongta nói.

_ Rõ ràng chiến thuật nâng cao của bác gadongta theo ý kiến riêng của mình qua một số trận là rất bổ ích và đáng trân trọng. Giúp mình có thể quản lý các đội bóng nhỏ hơn có thể hiễu rõ nhân sự của mình mà thiết lập đội hình một cách tối ưu nhất. Mình sẽ newgame lại và chơi thử với các đội bóng nhỏ hơn và trò chơi trở nên hấp dẫn hơn rất nhiều. Rất mong nhận được nhiều kiến thức hơn nữa từ bác gadongta

Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Góc chiến thuật] Chelsea 3-1 Man Utd: Chiến thắng thuộc về kẻ mạnh hơn
    Bởi vanphong130896 trong diễn đàn Phân Tích Trận Đấu - Match Analysis
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 01-23-2014, 11:28 AM
  2. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 07:30 PM
  3. 137 bàn - Sự kết hợp của các chiến thuật khủng
    Bởi showbiz trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 12-25-2011, 01:10 PM