Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 120
    Trích dẫn Gửi bởi J.Terry
    Terry chỉ có thắc mắc là gadongta tìm đâu ra cái tương ứng giữa mentality với Decison rồi Creative với Cre và Flair v..v... vậy ?
    Mình đã trình bày rồi, vào trang Tactic của đội (Ctr+T), xem từng mục dưới View là chúng ta sẽ thấy ngay. Các chỉ số này sẽ bị mất đi nếu xem chiến thuật trong trận đấu nhưng mấy yếu tố nho nhỏ này sẽ là mốc để chúng ta làm chuẩn mà sắp xếp chiến thuật.

Nhược điểm cực lớn và cũng rõ ràng nhất có thể chỉ ra là:
    Tac của bạn set thêo dạng invidual tức là dành riêng cho từng vị trí
    ==> hệ quả tất yếu là ko thể sử dụng rộng rãi
    Vì sao ?
    Lấy ví dụ winger
    Cá nhân tôi chia làm 3 dạng winger
    1. winger có tốc độ & khả năng rê dắt tốt nhưng creative ko cao VD như walcott hay lennon
    2. winger có kỹ thuật cá nhân tốt + tốc độ + khả năng sáng tạo cao vd như Ronaldo, Messi ...
    3. winger có kỹ thuật cá nhân cao + khả năng sáng tạo cao + khả năng chuyền, tạt bóng tốt nhưng tốc độ trung bình hoặc thấp( tech winger ) điển hình là Beckham

Như vậy với mỗi dạng winger ta phải có 1 setting phù hợp như dạng 3 tất nhiên ko thể run with ball often được dạng 2 và 1 có thể chung 1 dạng setting nhưng để phát huy tối đa khả năng thì cũng phải có sự điều chỉnh

Tiếp đến là Mental
    Bạn set mental riêng từng cầu thủ thì cái team mental có còn có ý nghĩa ?
    Mental ko phải là Tâm lý như bạn dịch mà là " tư tưởng " tức tư tưởng phòng ngự hoặc tư tưởng tấn công hay bám trụ ở giữa sân
    Khi bạn set riêng từng cầu thủ sẽ dẫn đến trường hợp là cự ly đội hình ko đồng đều nhiều khi tấn công nhưng DMC + 2 DC vẫn cắm ở rất sâu phần sân nhà ===> mất khoảng vòng tròn trung tâm ===> hay bị phản công
    Hay khi bạn phòng thủ thì 2 wing + 2 MC vẫn cố bám trụ ở trên mà ko chịu lùi về phòng ngự ===> hàng phòng ngự mỏng ====> hay bị sút xa hoặc đột phá cánh hay xẻ nách

Có rất nhiều vấn đề mà tôi ko đồng tình với bạn nhưng có thể trình độ của tôi chưa đủ để lĩnh hội toàn bộ ý tưởng của bạn

Trích dẫn Gửi bởi Zant
    Vì sao ?
    Lấy ví dụ winger
    1. winger có tốc độ & khả năng rê dắt tốt nhưng creative ko cao VD như walcott hay lennon
    2. winger có kỹ thuật cá nhân tốt + tốc độ + khả năng sáng tạo cao vd như Ronaldo, Messi ...
    3. winger có kỹ thuật cá nhân cao + khả năng sáng tạo cao + khả năng chuyền, tạt bóng tốt nhưng tốc độ trung bình hoặc thấp( tech winger ) điển hình là Beckham

Như vậy với mỗi dạng winger ta phải có 1 setting phù hợp như dạng 3 tất nhiên ko thể run with ball often được dạng 2 và 1 có thể chung 1 dạng setting nhưng để phát huy tối đa khả năng thì cũng phải có sự điều chỉnh

Tiếp đến là Mental
    Mental ko phải là Tâm lý như bạn dịch mà là " tư tưởng " tức tư tưởng phòng ngự hoặc tư tưởng tấn công hay bám trụ ở giữa sân
    Khi bạn set riêng từng cầu thủ sẽ dẫn đến trường hợp là cự ly đội hình ko đồng đều nhiều khi tấn công nhưng DMC + 2 DC vẫn cắm ở rất sâu phần sân nhà ===> mất khoảng vòng tròn trung tâm ===> hay bị phản công
    Hay khi bạn phòng thủ thì 2 wing + 2 MC vẫn cố bám trụ ở trên mà ko chịu lùi về phòng ngự ===> hàng phòng ngự mỏng ====> hay bị sút xa hoặc đột phá cánh hay xẻ nách

Có rất nhiều vấn đề mà tôi ko đồng tình với bạn nhưng có thể trình độ của tôi chưa đủ để lĩnh hội toàn bộ ý tưởng của bạn
    ĐỎ 1: Từ lúc nào mình bảo các bạn DÙNG chiến thuật của mình đâu??? Mục đích mà mình trình bày ở topic này là gì? Đó là hiểu rõ cầu thủ của chính mình hơn, từ đó mà xây dựng chiến thuật.

Đỏ 2: Muốn cầu thủ phát huy tối đa phải có sự điều chỉnh ư?? Thế thì khác gì với mục đích mình mở topic thảo luận này? không lẽ tìm hiểu rõ hơn cầu thủ của mình là sai??

Đỏ 3: "Tâm lý" hay "Tư tưởng"? Cái này chỉ là khác nhau phần dịch thuật nó có quan trọng gì đâu? Mình hơi ngạc nhiên vì nếu là ai đó bất kỳ chỉ trích thì mình không quan tâm lắm nhưng Zant là thành viên cũng vào loại kỳ cựu ở đây rồi mà toàn bới lông tìm vết những điều đâu đâu không rõ với "mục đích gì" như vậy? Mục đích của topic là ôn tập xem lại những cái KHÔNG CÓ GÌ MỚI, tưởng chừng nhỏ nhưng rất dễ bỏ qua, từ đó chúng ta có thể nâng cấp chiến thuật sẵn có thêm 1 tầm nữa chứ nào đâu phải dùng chiến thuật này thì chắc thắng, dùng chiến thuật kia thì vô địch, bất khả chiến bại đâu??? Người này thích dùng 442 cũng áp dụng được, người kia dùng 433 cũng vẫn hiệu quả, thậm chí 460 cũng là phong cách của từng người nhưng những điểm mình trình bày ở đây cho từng cầu thủ sẽ là không đổi.

Đùa, có thể mình cũng không đủ trình độ để hiểu mục đích tham gia thảo luận của Zant là gì!!

Trích dẫn Gửi bởi Zant

Vì sao ?
    Lấy ví dụ winger

Tiếp đến là Mental

Post xong câu trên thì quay lại với nhận định của Zant 1 chút. Nếu Zant muốn đánh giá riêng về chiến thuật của mình thì mình cũng có thể trả lời tạm vậy.

Đỏ 1: Tactic bên trên hoàn toàn không phải là với mục đich sắp xếp theo cá nhân, trái lại, đó là YÊU CẦU, PHONG CÁCH mình yêu cầu các cầu thủ phải tuân thủ. Tất nhiên, mình phải xem xet các cầu thủ có đủ khả năng tuân thủ yêu cầu không đã (mục đich của topic này) mà từ đó sẽ có sự vi chỉnh nếu cần thiết. Hơn nữa, đây đâu phải khung chiến thuật duy nhất mình sử dụng đâu? Mình thích nghiên cữu thử nghiệm nhiều cách, nhiều khung đội hình, save load cũng được để xem với những thay đổi CÓ Ý ĐỒ thì cầu thủ sẽ phản ứng ra sao.... nhiều khi tìm ra nhiều điều hơi bị bất ngờ đấy.

Đỏ 2: Cái này thì không có gì phải bàn vì chúng ta có lẽ đều đồng ý ở điểm này.

Đỏ 3: Các trường phái chiến thuật và hệ thống tâm lý (đó cũng chính là tại sao mình dùng từ TÂM LÝ ở trong bài) là cái gì, chắc mình không phải nhắc lại. Mỗi người tự chọn 1 "trường phái" cho riêng mình, cái này nếu mình là Zant thì sẽ không bao giờ đi chỉ trích người khác 1 cách bất cẩn như vậy đâu! Làm sao có thể chỉ trích "trường phái" này đúng sai ra sao được bởi nó đâu phải là chiến thuật gì đâu, đó chỉ là cách hướng dẫn xây dựng chiến thuật với các phong cách khác nhau mà thôi! Giờ đây với những "trường phái" cơ bản và điển hình là mình có thể nhận ra ngay. Nói khí không phải, không biết ai đang post nick Zant nhưng nếu cậu mà không nhận ra nổi điều cơ bản trong VD mình dùng chiến thuật gì, các mũi tên như thế nào và tuân thủ "trường phái" gì thì mình có cố gắng giải thích thanh mình thế nào chắc cũng vô ích. Mình xin khẳng định 1 lần nữa mình chẳng thể tạo chiến thuật hoàn hảo được , nhưng với những thông tin có sẵn trong game và dàn cầu thủ, việc thắng mình cũng biết tại sao, việc thua mình cũng hiểu thêm về những sai lầm và vạch ra các cách có thể khắc phục được. Chiến thuật cũng thường xuyên được thay đổi và cải tiến, tùy vào đội hình ra sân và tình huốn trên sân chứ không dùng 1 tactic từ đầu giải đến cuối giải, từ đội này qua đội khác, mặc kệ vào trận cầu thủ đá thế nào thì đá đâu.

Lại thêm 1 topic có gia trị của Bác gadongta

Em mới chơi FM cũng chưa lâu nhưng khi chỉnh tac cũng sử dụng cách nhu của Bác .
    Nói thực là cũng hiểu chứ không diễn đạt được trơn chu hoàn chỉnh như Bác.

Có bài viết này chắc nhiều người mới sẽ hiểu biết hơn về cách sử dụng các cầu thủ vốn có của mình ( buồn cười vỡi những dạng toppic " ai biết cách set A B C chỉ mình vỡi" nhiều lắm rồi).

To Zant : Đọc những bài viết của bạn cảm giác bạn là 1 " cao nhân ẩn dật" hiểu biết phong phú đến ko đo lường nổi . Thỉnh thoảng thấy bạn đưa ra vô số kiến giải cao siêu đến khó hiểu mà chưa được thấy 1 bài viết hoàn chỉnh có giá trị đóng góp nào thực sự đáng nhớ ở diễn đàn này.

Đọc bài của pác em ko có ý kiến gì nhiều, chỉ có 2 cái:
    • Flair: theo em nghĩ thì nó là độ tinh tế, nhanh nhạy nắm bắt tình huống chứ ko phải độ ngẫu hứng bác ạ.
    • Free role: em nghĩ nó thực sự là chơi tự do. Nhưng chơi tự do ko có nghĩa là anh phải bao toàn sân, mà anh được phép thực hiện điều mà anh cho là hợp lý nhất. Vấn đề của pác đưa ra là, khi cầu thủ có free role, anh ta đưa ra những đường chuyền chết người, em đoán như thế này: cầu thủ free role của pác hoạt động ở vùng giữa sân, cụ thể là DMC/MC. Ở vị trí đó, hiển nhiên anh ta nhận thấy là chuyền bóng có lợi hơn rất nhiều so với việc thực hiên những cú sút xa <-- cái này thì chắc ko có gì fai giải thích nhỉ, chắc pác cũng có đá póng ngoài đời ^.^
      Còn ở các vị trí khác, em nhận thấy thế này:
      Tại vị trí AMC hoặc FCd, anh ta sẽ thực hiện những cú chuyền, dribble, hoặc có thể sút trực tiếp. Thậm chí pác có thể thấy anh ta dạt ra cánh như một winger chính hiệu. Ngược lại, vị trí winger có thể dốc thẳng xuống biên, hoặc xâm nhập trung lộ (cái này do ppm, với winger có ppm: run ball down left/right thì anh ta có xu hướng dốc thẳng xuống biên và căng ngang/tạt, ngược lại, với ppm move into channel, run ball thru' center --> từ cánh xâm nhập trung lộ, thành 1 AMC)
      Tại vị trí FCa, phần lớn anh ta sẽ dứt điểm trong mọi tình huống, rất hiếm khi đưa bóng ngược trở về tuyến 2, có chăng anh ta sẽ chọc khe cho FCd băng lên khi anh ta ở quá xa khung thành.

bài viết rất hay, mình sẽ set thử lại đội hình

Trích dẫn Gửi bởi quamuop1
    To Zant : Đọc những bài viết của bạn cảm giác bạn là 1 " cao nhân ẩn dật" hiểu biết phong phú đến ko đo lường nổi . Thỉnh thoảng thấy bạn đưa ra vô số kiến giải cao siêu đến khó hiểu mà chưa được thấy 1 bài viết hoàn chỉnh có giá trị đóng góp nào thực sự đáng nhớ ở diễn đàn này.
    Đóng góp ko nhất thiết phải là viết 1 topic dài loằng ngoằng toàn chữ
    Việc bạn sử dụng những từ ngữ thế kia với tôi chả có j` ghê gớm vì đã gặp quá nhiều.
    Người ta vẫn thường mặc định cho việc đóng góp cho 4rum phải là những bài viết hay những topic hướng dẫn tỉ mỉ... Cái đó dễ thấy mà
    Còn giá trị đóng góp của tôi thì hỏi anh em trong 4rum nhé cái đó là do đánh giá của cả 1 tập thể chứ ko do 1 vài cá nhân quyết định

Trích dẫn Gửi bởi uknvn_ever
    Đọc bài của pác em ko có ý kiến gì nhiều, chỉ có 2 cái:
    • Flair: theo em nghĩ thì nó là độ tinh tế, nhanh nhạy nắm bắt tình huống chứ ko phải độ ngẫu hứng bác ạ.
    • Free role: em nghĩ nó thực sự là chơi tự do. Nhưng chơi tự do ko có nghĩa là anh phải bao toàn sân, mà anh được phép thực hiện điều mà anh cho là hợp lý nhất. Vấn đề của pác đưa ra là, khi cầu thủ có free role, anh ta đưa ra những đường chuyền chết người, em đoán như thế này: cầu thủ free role của pác hoạt động ở vùng giữa sân, cụ thể là DMC/MC. Ở vị trí đó, hiển nhiên anh ta nhận thấy là chuyền bóng có lợi hơn rất nhiều so với việc thực hiên những cú sút xa <-- cái này thì chắc ko có gì fai giải thích nhỉ, chắc pác cũng có đá póng ngoài đời ^.^
      Còn ở các vị trí khác, em nhận thấy thế này:
      Tại vị trí AMC hoặc FCd, anh ta sẽ thực hiện những cú chuyền, dribble, hoặc có thể sút trực tiếp. Thậm chí pác có thể thấy anh ta dạt ra cánh như một winger chính hiệu. Ngược lại, vị trí winger có thể dốc thẳng xuống biên, hoặc xâm nhập trung lộ (cái này do ppm, với winger có ppm: run ball down left/right thì anh ta có xu hướng dốc thẳng xuống biên và căng ngang/tạt, ngược lại, với ppm move into channel, run ball thru' center --> từ cánh xâm nhập trung lộ, thành 1 AMC)
      Tại vị trí FCa, phần lớn anh ta sẽ dứt điểm trong mọi tình huống, rất hiếm khi đưa bóng ngược trở về tuyến 2, có chăng anh ta sẽ chọc khe cho FCd băng lên khi anh ta ở quá xa khung thành.
    Về Flair: Nói thật cái này mình cũng tự dịch theo cách hiểu của mình về chỉ số mà thôi nên mình mới diễn giải như vậy chứ thực chất nếu mình gọi tên chỉ số, toàn dùng tên bằng tiếng Anh (Flair) hoặc Pháp (Style) chứ dịch về tiếng Việt ngay cả phần này cũng không đảm bảo dịch sao cho đúng. Tuy nhiên dẫu là "tinh tế" hay "ngẫu hứng" thì chúng ta đều có thể công nhận cầu thủ có Flair cao dễ có nhiều màn "biểu diễn" hơn là các cầu thủ có Flair thấp, đúng không? Chỉ số này về cơ bản sẽ có ích với các cầu thủ tấn công nhiều hơn là phòng ngự, đặc biệt là tiền đạo.

Vè phần Free role: ĐÚng như nhận định, mình hay dùng chức năng Free Role cho các tiền vệ và tiền đạo lùi. Bản thân mình thử nghiệm với tiền đạo đá cao nhất có vẻ không thấy hiệu quá lắm ngay cả khi set Forward runs = Mix, Long Shot= Often còn các mục khác là Rarely để yêu cầu "thấy bóng là sút". Như ví dụ hội hình trên thì tiền đạo đá cao nhất của mình chất lượng cũng không tồi, Tech, Dec, Fin.... rất khá, thậm chí cả chọn tiền đạo có Teamwork thấp cũng vẫn thấy cu cậu phối hợp rất bài bản, trong khi lẽ ra đặt yêu cầu như vậy thì phải có tác dụng dứt điểm liên tục chứ? Do đó, với việc kiểm tra chỉ số mà default trong game đã gợi ý cho chúng ta có bật FREE ROLE lên hay không là CREATIVITY nên mình mới có suy nghĩ như vậy. Tuy nhiên, mình cũng phải công nhận là nếu tiền đạo bật chức năng này hơn đúng là hay có những pha dạt cánh thật.... nhưng dạt cánh sau đó thì sao, lại để TẠT BÓNG vào cho tuyến 2 băng lên nên mình mới nhận định diễn giải cái chức năng này như vậy. Mình cũng giải thích cách và thời điểm mình hay sử dụng chức năng FREE ROLE mà mình thấy hiệu quả. Ngoài ra còn 1 cách phối hợp khá "chết chóc" để phá vỡ hàng phòng ngự của đối phương là xếp tiền vệ 1 cánh FREE ROLE còn tiền vệ cánh kia có CREATIVE FREEDOM cao phù hợp theo nhận định của mình thì sẽ thấy 1 cú tạt từ cánh này sang cánh kia để tiền vệ cánh kia bất ngờ làm 1 pha "cháy lưới" hoặc len lén đứng đợi ở trung tâm, "giúp tạm" tiền đạo nhiệm vụ dứt điểm trong khi các mục cá nhân của cả 2 cầu thủ mình chỉ sắp xếp là MIX mà thôi.

Bác gadongta vẫn còn nhiều điều chưa nói hết mà, mong bác tiếp tục hướng dẫn.
    Mấy cái này trước giờ em cũng thường để ý và hầu hết cũng đều có cùng ý kiến với bác gadongta về việc set Player Instruction, nhưng phần vì lười, phần vì còn một số chỗ chưa thể hiểu được nên giờ vẫn còn "mông lung". Em nghĩ tiếp theo bác sẽ nói thêm về quan hệ giữa chỉ số cầu thủ với Player Instruction của cầu thủ đó ở từng vị trí, bởi vì những điều ở trên vẫn mới chỉ là "chung chung". Ngoài ra em cũng hy vọng sẽ được đọc các phân tích về cả Team Instruction (sâu hơn TT&F, và cũng dựa trên cái nền là cầu thủ mình đang có) của bác gadongta và bác Zant, cũng như các ảnh hưởng giữa Team Ins và Player Ins.
    Còn nữa, em để ý thấy là khi đặt Creative Freedom càng cao, thằng cầu thủ đó càng có xu hướng chạy "xa" vị trí của nó hơn, không biết có đúng không?

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Góc chiến thuật] Chelsea 3-1 Man Utd: Chiến thắng thuộc về kẻ mạnh hơn
    Bởi vanphong130896 trong diễn đàn Phân Tích Trận Đấu - Match Analysis
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 01-23-2014, 11:28 AM
  2. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 07:30 PM
  3. 137 bàn - Sự kết hợp của các chiến thuật khủng
    Bởi showbiz trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 12-25-2011, 01:10 PM