Trang 5 của 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 220
    Trích dẫn Gửi bởi hungicp
    Hihi, tớ đâu có đưa ra một tacs nào cụ thể đâu! Tớ chỉ đưa ra giải pháp để xây dựng tacs. Vì vậy, nó không phải là tacs cheat. Set thế naof là phụ thuộc vào sở thích của mỗi người, dựa vào cầu thủ bạn đang có nữa. Bạn cũng có thể dựa vào nó để tính toán và xây dựng tacs 4-3-3, 4-5-1, 5-3-2.... chứ không chỉ đơn thuần là 4-4-2. Dựa vào đó để xây dựng lối đá tấn công, lối đá phòng ngự, đá pressing.... Chơi như vậy mới thú vị, chứ dựa vào tacs có sẵn thì.....

Khi bạn set P.Mentality = 10 (ví dụ) mà cầu thủ đó rating chỉ 5 trong hiệp 1, trong khi các cầu thủ khác đá tốt, chỉ cần set lại Mentality = 8 hay 12... là lập tức cậu ta lại chơi như lên đồng.
    Hay khi hiệp một bạn set TI là attack, passing short... mà vẫn mất thế trận, thì chỉ cần thay đổi ngược lại: defend, passing long... là lại kiểm soát thế trận như cũ....

Tóm lại, tự xây dựng tacs thì sẽ có người thành công, người thất bại. Nhưng chắc chắn một điều là bạn sẽ hiểu rõ hơn cách xây dựng tacs cũng như yếu điểm của nó. Còn dùng có sẵn thì rất khó để nắm bắt tư duy của người xây dựng nó.
    Bác nói đúng, tactic được xây dựng do chính tay mình, có thể dựa trên gợi ý của bác hay của ai đó cũng được nhưng cái chính phải suy luận, tư duy để biết nên áp dụng như thế nào cho phù hợp sẽ đạt hiệu quả cao.

Chắc chắn 1 điều không có tactic nào vô đối, bất bại. Mình đã từng dùng 424 Attacking Control của mình đá ở Serie A bất bại hơn 80 trận, nhưng đá C1 vẫn bị thua 2-3 trận, đến khi thua Real ở bán kết C1 mùa 3 thì bực quá, về Serie A không muốn đá nữa, go on holiday để cho Ass cầm 3-4 trận cuối, nó đá bằng tac riêng của nó là 343 và thua Inter 1 trận, bực quá New Game lại luôn Cái mình muốn nói là dù tactic mình đã áp dụng rất thành công nhưng vẫn bại bởi 1 số đội bóng yếu hơn ở C1. Có thể do mình chủ quan hoặc không điều chỉnh kịp thời, hoặc do random trận đó máy đá quá hay, khắc chế hoàn toàn nên phải chấp nhận thôi.

Đã từng thử nghiệm như bác gợi ý ở bài đầu tiên nhưng không thành công lắm nên đã tự set theo ý mình và khá hài lòng, mùa đầu tiên vẫn ăn 3 dù thua 2 trận ở Serie A bởi Roma (2 lượt) Hiện tại vẫn tiếp tục áp dụng nhưng tìm cách biến hoá tốt hơn chứ không cứng nhắc để yên cho đá từ đầu đến cuối trận (trừ khi đang ăn trước đội yếu hơn và khống chế trận đấu hoàn toàn). Mỗi khi thấy mình bị ép lại là xem Ass hỗ trợ và điều chỉnh Mentality toàn đội, Creative cũng như những cái khác ngay. Chơi như thế mới thú vị ^_^

Quan điểm hiện tại của mình là:
    - Mentality của GK, 2 DC là 7-8.
    - Mentality của DMC (hoặc MCd) khoảng 9-10
    - Mentality của MCa và FB hay WB khoảng 11-13
    - Mentality của Wings (MRL, AMRL) khoảng 13-14
    - Mentality của ST (FC) dao động từ 10 - 15 (có tham khảo gợi ý của bác vì ST của mình vẫn khá tệ trong khâu ghi bàn, bàn thắng của mình đến từ tất cả các tuyến Y_Y). Mỗi khi ST điểm thấp, mình đổi chỗ nó với AMR là điểm của nó vọt lên ngay.

Còn về TI:
    - Mentality: thường để là 10. Nếu khó ghi bàn thì gần cuối giờ sẽ tăng max.
    - Creative: bình thường để 14-15. Tuy nhiên, khi đá sân khách với đội mạnh, ban đầu giảm xuống 10 để nó giữ vị trí, tránh chạy loạn lung tung, sau đó tuỳ tình hình mà thay đổi.
    - Passing: thường để 13-14, khi đá sân khách, đội mạnh có thể giảm còn 5-7, đá banh ngắn, giảm Tempo.
    - Tempo: 13-16, có thể giảm nếu chỉnh Passing
    - Width: ban đầu 15-16, giảm còn 10 nếu cần thủ.
    - Closing Down: 14-17
    - Time Wasting: 10
    - Defensive Line: 10, tăng lên 15 nếu cần ép sân gỡ bàn hoặc ghi thêm bàn (mạo hiểm tí)
    - Tackling: 10

Nhìn chung, đó cũng chỉ mang tính gợi ý tạm thời vì tuỳ trận, tuỳ đối thủ mà thay đổi. Kết quả cũng 1 phần do mình tạo ra. /

Dù sao game cũng là lập trình thuật toán logic
    Nó còn có cả code random nữa đấy ^^

Hihi, tớ đâu có đưa ra một tacs nào cụ thể đâu! Tớ chỉ đưa ra giải pháp để xây dựng tacs. Vì vậy, nó không phải là tacs cheat. Set thế naof là phụ thuộc vào sở thích của mỗi người, dựa vào cầu thủ bạn đang có nữa. Bạn cũng có thể dựa vào nó để tính toán và xây dựng tacs 4-3-3, 4-5-1, 5-3-2.... chứ không chỉ đơn thuần là 4-4-2. Dựa vào đó để xây dựng lối đá tấn công, lối đá phòng ngự, đá pressing.... Chơi như vậy mới thú vị, chứ dựa vào tacs có sẵn thì.....

Khi bạn set P.Mentality = 10 (ví dụ) mà cầu thủ đó rating chỉ 5 trong hiệp 1, trong khi các cầu thủ khác đá tốt, chỉ cần set lại Mentality = 8 hay 12... là lập tức cậu ta lại chơi như lên đồng.
    Hay khi hiệp một bạn set TI là attack, passing short... mà vẫn mất thế trận, thì chỉ cần thay đổi ngược lại: defend, passing long... là lại kiểm soát thế trận như cũ....

Tóm lại, tự xây dựng tacs thì sẽ có người thành công, người thất bại. Nhưng chắc chắn một điều là bạn sẽ hiểu rõ hơn cách xây dựng tacs cũng như yếu điểm của nó. Còn dùng có sẵn thì rất khó để nắm bắt tư duy của người xây dựng nó.
    Theo mình, đây chính là điểm hay nhất của FM2009. Nó bắt người chơi phải thay đổi chiến thuật 1 cách hợp lý sao cho phù hợp với đối thủ mà mình gặp. Cám ơn bác đã nhắc mình nhớ lại đoạn này trong TT&F, 1 đoạn hết sức quan trọng trong việc set tiền đạo mà mình đã xem nhẹ nó .
    Ý nghĩ set tiền đạo cắm luôn có mentality cao nhất đội hình như các phiên bản FM trước đã hoàn toàn phá sản. Trong FM2009, theo mình việc set tiền đạo là khó nhất vì nó phải hài hoà với lối chơi của đội bóng (chắc vì lý do này mà bác hungicp lấy tiền đạo làm mốc để set các vị trí khác? ). Nếu lối chơi của bạn là tấn công thì càng phải chỉnh mentality của tiền đạo thấp xuống để tránh trường hợp tiền đạo của bạn bị lọt thỏm trong hàng phòng ngự của đối phương và ngược lại với lối chơi phòng thủ phản công. Thêm 1 lý do để set tiền đạo thấp là vì FM2009 đá rất ảo gần như 90% bàn thắng được ghi từ ngoài vòng 16m50 .
    Hoàn toàn đồng ý với bác, topic này chỉ là 1 gợi ý để set tactic vì việc set metality hợp lý chỉ làm cho đội của bạn thi đấu 1 cách mạch lạc còn những cái khác như tempo, freedom vv phải tùy vào từng đối thủ và từng thời điểm riêng biệt mà có sự điều chỉnh thích hợp. Mình không tin là bác hungicp không điều chỉnh những cái này trong trận đấu với Aston Villa .
    Đây đúng là 1 bài viết hữu ích nó giúp mình giải đáp được câu hỏi tại sao tiền đạo lại ghi bàn quá tệ. Cám ơn bác rất nhiều.
    Riêng bác dvuminh thì em cũng phải nể phục sự kiên nhẫn chơi lại của bác . Sao bác không chờ ra phiên bản mới rồi chơi? Mà bác mua thằng Paloschi mùa đầu rồi train ah? Em cho thằng đấy đá chính cùng với Pato liên tục ngay từ mùa đầu kết quả là văng ra khỏi UEFA . Một lần cạch tới già qua phiên bản mới em chơi lại thằng đấy phải đi gấp .

Trời ơi, sao yêu cầu mà không ai chấp nhận, làm ơn post cái tac lên dùm đi.

Trích dẫn Gửi bởi no1live4ever
    Theo mình, đây chính là điểm hay nhất của FM2009. Nó bắt người chơi phải thay đổi chiến thuật 1 cách hợp lý sao cho phù hợp với đối thủ mà mình gặp. Cám ơn bác đã nhắc mình nhớ lại đoạn này trong TT&F, 1 đoạn hết sức quan trọng trong việc set tiền đạo mà mình đã xem nhẹ nó .
    Ý nghĩ set tiền đạo cắm luôn có mentality cao nhất đội hình như các phiên bản FM trước đã hoàn toàn phá sản. Trong FM2009, theo mình việc set tiền đạo là khó nhất vì nó phải hài hoà với lối chơi của đội bóng (chắc vì lý do này mà bác hungicp lấy tiền đạo làm mốc để set các vị trí khác? ). Nếu lối chơi của bạn là tấn công thì càng phải chỉnh mentality của tiền đạo thấp xuống để tránh trường hợp tiền đạo của bạn bị lọt thỏm trong hàng phòng ngự của đối phương và ngược lại với lối chơi phòng thủ phản công. Thêm 1 lý do để set tiền đạo thấp là vì FM2009 đá rất ảo gần như 90% bàn thắng được ghi từ ngoài vòng 16m50 .
    Hoàn toàn đồng ý với bác, topic này chỉ là 1 gợi ý để set tactic vì việc set metality hợp lý chỉ làm cho đội của bạn thi đấu 1 cách mạch lạc còn những cái khác như tempo, freedom vv phải tùy vào từng đối thủ và từng thời điểm riêng biệt mà có sự điều chỉnh thích hợp. Mình không tin là bác hungicp không điều chỉnh những cái này trong trận đấu với Aston Villa .
    Đây đúng là 1 bài viết hữu ích nó giúp mình giải đáp được câu hỏi tại sao tiền đạo lại ghi bàn quá tệ. Cám ơn bác rất nhiều.
    Riêng bác dvuminh thì em cũng phải nể phục sự kiên nhẫn chơi lại của bác . Sao bác không chờ ra phiên bản mới rồi chơi? Mà bác mua thằng Paloschi mùa đầu rồi train ah? Em cho thằng đấy đá chính cùng với Pato liên tục ngay từ mùa đầu kết quả là văng ra khỏi UEFA . Một lần cạch tới già qua phiên bản mới em chơi lại thằng đấy phải đi gấp .
    Chơi đi chơi lại nhiều lần để thử nghiệm và tìm ra tactic phù hợp, những cầu thủ phù hợp nhất theo ý mình ^_^

Mình là fan AC Milan nên khoái Paloschi New Game không mệt mỏi, hàng chục lần để dò xem lần nào nó đạt PA cao nhất mà thấy hài lòng thì chơi file đấy ^_^

Ngay từ đầu mùa kiên nhẫn cho nó đá chính, đóng góp cũng rất hạn chế, chủ yếu toàn nhờ Ronaldinho cứu vớt mấy cái danh hiệu Nhưng mà nhìn điểm nó tăng sướng cả mắt

Chỉ hy vọng sau 20t, sau 3 năm được đá chính liên tục nó sẽ bùng nổ giúp mình là được rồi /

Về tactic của FM2009, theo mình thấy, cái quan trọng nhất trước tiên phải nói đến là Mentality. Chỉ cần bạn chỉnh không hợp lý thì Ass báo cáo đội hình chúng ta có khoảng trống, cự ly không đảm bảo và sẽ bị đối phương khai thác. Sau khi chỉnh Mentality hợp lý theo ý bạn rồi thì sau đó mới tính đến Creative, Passing, ... Do đó, cố gắng nghiên cứu kỹ cái Mentality sẽ giúp chúng ta rất nhiều.

Tac mình đang dùng set Mentality cho từng cầu thủ như bài trên nhưng thực chiến sẽ tuỳ đối thủ và tình huống mà điều chỉnh Mentality của toàn đội, lúc đó các cầu thủ vẫn giữ được cự ly đội hình nhưng sẽ tấn công nếu chúng ta yêu cầu tấn công và cùng phòng ngự nếu chúng ta kéo Mentality thấp xuống.

Theo mình, FM hay CM rất coi trọng yếu tố chiến thuật, chỉ cần các bạn nắm được một số nguyên lý cơ bản, tạo và áp dụng tactic hợp lý thì việc đạt được những kết quả tốt sẽ trong tầm tay. Những chức vô địch League thường dễ đạt vì đường dài, có thể khắc phục sai lầm, còn những trận chung kết hay Knock-out thì còn phải chịu thêm yếu tố hên xui

Trích dẫn Gửi bởi T-Pain
    Trời ơi, sao yêu cầu mà không ai chấp nhận, làm ơn post cái tac lên dùm đi.
    Chài, bạn không hiểu ý bác chủ topic là chỉ gợi ý cách set để tạo sự cân bằng, giữ cự ly hợp lý của đội hình sao

Chỉ cần dựa vào đó bạn có thể tự tạo cho mình nhiều tactic khác và biết đâu nó còn đạt kết quả tốt hơn bác chủ topic đạt được thì sao

Bạn có nhớ trận Thái Lan - Việt Nam tối qua không ? Các bình luận viên cũng như các nhà chuyên môn đều luôn nói Việt Nam đã giữ cự ly hợp lý nên không vỡ trận, không tạo nhiều khoảng trống cho đối thủ và khiến đối thủ không có đủ không gian khi tấn công còn chúng ta cũng có đủ không gian để cầm bóng tấn công. Nếu cự ly không hợp lý, các cầu thủ sẽ quá gần hoặc quá xa nhau, khi đó các đường chuyền sẽ không chính xác và rất dễ bị cắt đứt.

Hãy xem kỹ các gợi ý và tự tạo cho mình 1 tactic, rồi bạn sẽ thấy vui thế nào khi tactic do mình tạo ra hoạt động hiệu quả ^_^

Muốn tham khảo tac thì có thể lên box PYT để download. Tac của bác chủ topic chưa chắc phù hợp với CLB của bạn, nó chỉ giúp đội bạn có sự cân bằng và cự ly hợp lý, giúp hạn chế sai lầm và điểm mạnh của đối thủ, ...

Trích dẫn Gửi bởi Zant
    Nó còn có cả code random nữa đấy ^^
    Code random là code gì zợ? Chưa nghe lần nào

Cho mình hỏi chủ TOPIC có nói là nên set cho tiền đạo Mentality 10 nhưng trong Tactic trong game của mình khi mình tăng thanh Mentality thì nó không hiện ra số gì cả,vậy là sao để cho nó hiện ra số, Bro nao biết làm ơn chỉ giáo.

Trích dẫn Gửi bởi HacDieu1
    Cho mình hỏi chủ TOPIC có nói là nên set cho tiền đạo Mentality 10 nhưng trong Tactic trong game của mình khi mình tăng thanh Mentality thì nó không hiện ra số gì cả,vậy là sao để cho nó hiện ra số, Bro nao biết làm ơn chỉ giáo.
    cái đó ko có số....mỗi nấc là 1 số....

có 20 nấc tất cả...nấc ở giữa (mixed) là 10...cú kéo sang trái là 10 - .... sang phải là 10 +..

Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này

Có rất nhiều sơ đồ chiến thuật khác nhau, nhưng cách xây dựng (set cho từng vị trí) thì cũng tương tự nhạu Vì vậy, tôi chọn tacs 4-4-2 để trình bày. Tacs nào thì cũng bao gồm 2 phần Attack và Defend.

Attack:</font></font>

1/ Vị trí Tiền đạo: Trong Attack tacs, tôi xây dựng bắt đầu từ vị trí tiền đạo. Ở vị trí Tiền đạo, tôi set mentality là 10 (cho cả 2 tiền đạo). Thực ra, khi xây dựng, bạn có thể cho Mentality của Tiền đạo là mấy thì tuỳ, nhưng tôi lấy là 10 để làm cơ sở xây dựng các tuyến khác.

1/ Vị trí Wings:
    Ở vị trí Wing, hầu hết mọi người đều có xu hướng set cho nó "Forward Run Often". Vì vậy, cho dù bạn set mentality của Wings là 10 thì xu hướng của Wing vẫn luôn tiến lên vị trí tiền đạo cánh. Nhưng để tăng tốc độ tấn công, ta nên chỉnh cho Mentality của Wings là attack. Vậy là tôi chọn Mentality cho Wings là 12 (có thể chọn từ 12 đến 14).

<font color="Blue">1/ Vị trí MC:
    Đến đây, các bạn sẽ thắc mắc tại sao lại phải chọn như vậy? Xin trả lời, khi xem full match và xem phản ánh của Ass, tôi nhận ra rằng hệ thống chiến thuật của ta từ trước đến nay đều bị điểm yếu là luôn chơi bóng dài vượt tuyên. Đó là do vị trí, cự ly đội hình bị cách nhau quá xa. Nếu bạn xem phần Stactistics do Ass phản ảnh sẽ thường xuyên thấy "Khoảng cách giữa tuyến phòng ngự và tuyến tiền vệ quá xa", hoặc "khoảng cách giữa tiền vệ và tiền đạo quá xa"... Vì vậy, tôi chọn Mentality của Tiền đạo là 10, còn Wings là 12 để đảm bảo khoảng cách, cự ly đội hình.

Vậy MC thì phải set Mentality là bao nhiêu thì là vừa? Khi theo dõi trận đấu, bạn có thể thấy, với Wings có Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often thì sẽ tương đương với Mentality = 14 và Forward Run Mix.
    Vậy là MC của bạn sẽ có 2 cách set, hoặc Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often, hoặc Mentality = 12 -14 và Forward Run Mix. Khi set như vậy, bạn sẽ thấy Tiền đạo thỉnh thoảng chọc khe cho MC băng vào trung lộ như Fabregas của Arsenal vậy.

1/ Vị trí DMC: Nếu bạn thích lối đá của Arsenal thì không cần DMC, cứ set cả 2 là MC cũng đươc. Nếu muốn lối đá an toàn thì cần có một DMC làm nhiệm vụ thu hồi bóng. DMC thì cũng phải tấn công để đảm bảo cự ly đội hình. Vì vậy, MC có Mentality là 12 - 14 thì Mentality của DMC chí ít cũng phải là 11 - 12, cộng thêm Hold up Ball.

1/ Vị trí WBs: Nếu muốn WBs tham gia tấn công thì bắt buộc Mentality của WBs cũng phải là Attack. Khi ta để Mentality của WBs bằng với Mentality của Wings (có forward run often) thì khi tấn công, WBs sẽ thế chỗ Wings khi vị trí này chuyển thành Tiền đạo cánh.
    Riêng với WBs, tôi nhận ra rằng khi để Creative Freedom ở mức 6-8 thì WBs chịu bám biên hơn, ít bó vào trong hơn, và thường cross ball từ giữa sân.
    Vậy là Mentality của WBs cũng là 12 + forward run often.

Trong trường hợp bạn muốn đá dãn biên, chồng cánh, tất nhiên ta sẽ phải set Mentality cho WBs cao hơn của Wings thì hiệu ứng này sẽ xảy ra. Nếu bạn set Mentality cho WBs = 14-16 thì sẽ thấy hiệu quả của nó. Tất nhiên không nên quá lạm dụng hiệu ứng này vì phòng ngự sẽ kém.

1/ Vị trí DCs: Toàn bộ đội hình của bạn đều tham gia tấn công, vậy thì vị trí DCs của bạn cũng không thể ở quá xa, dễ bị dính đòn "hồi mã thương". Vì vậy, mặc dù bạn set Forward run rarely thì Mentality của DC cũng không thể quá nhỏ. Tôi thường chơi với một trung vệ quét và một bọc lót nên Mentality sẽ lần lượt là 10 và 8. Bạn không thích thì có thể để cả hai là 8 hoặc 10. Vì đằng nào thì DCs cũng chỉ lên giữa sân là ngừng.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể điều chỉnh cho toàn đội theo ý thích. Nếu điều chỉnh theo Arsenal tacs của máy
    Mentality: 14
    Creative Freedom: 20
    Passing: 0
    Tempo: 15
    Width: 18
    Clossing down: 15
    Time Wasting 7
    Defensive line: 12
    Tackling: 10
    Bạn sẽ gần như không có đối thủ và tận hưởng cảm giác tiền đạo ghi bàn đều đặn.

<font color="Red">Defend:

Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.

Chỉ xin bật mí một điều khá thú vị là Mentality của Tiền đạo tôi luôn để là 6. Là SÁU nhé, nhưng lại ghi bàn liên tục
    Đã test theo cách của bạn, kết luận ko có j là vô đối hết! đc mấy trận thôi, sau toàn hoà, thua thì cũng ít thôi! Nhưng như đã nói ko có j là vô đối hết!
    còn khi dẫn bàn mình đá đội hình này, cg ko phải là vô đối khi dẫn bàn nhưng tiếp tục ghi thêm bàn cg có!

Trang 5 của 22 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Góc chiến thuật] Chelsea 3-1 Man Utd: Chiến thắng thuộc về kẻ mạnh hơn
    Bởi vanphong130896 trong diễn đàn Phân Tích Trận Đấu - Match Analysis
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 01-23-2014, 11:28 AM
  2. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 07:30 PM
  3. 137 bàn - Sự kết hợp của các chiến thuật khủng
    Bởi showbiz trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 12-25-2011, 01:10 PM