Trang 1 của 22 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 220

Mentality Tactics - Phương pháp xây dựng chiến thuật.

Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này

Có rất nhiều sơ đồ chiến thuật khác nhau, nhưng cách xây dựng (set cho từng vị trí) thì cũng tương tự nhạu Vì vậy, tôi chọn tacs 4-4-2 để trình bày. Tacs nào thì cũng bao gồm 2 phần Attack và Defend.

Attack:

1/ Vị trí Tiền đạo: Trong Attack tacs, tôi xây dựng bắt đầu từ vị trí tiền đạo. Ở vị trí Tiền đạo, tôi set mentality là 10 (cho cả 2 tiền đạo). Thực ra, khi xây dựng, bạn có thể cho Mentality của Tiền đạo là mấy thì tuỳ, nhưng tôi lấy là 10 để làm cơ sở xây dựng các tuyến khác.

1/ Vị trí Wings:
    Ở vị trí Wing, hầu hết mọi người đều có xu hướng set cho nó "Forward Run Often". Vì vậy, cho dù bạn set mentality của Wings là 10 thì xu hướng của Wing vẫn luôn tiến lên vị trí tiền đạo cánh. Nhưng để tăng tốc độ tấn công, ta nên chỉnh cho Mentality của Wings là attack. Vậy là tôi chọn Mentality cho Wings là 12 (có thể chọn từ 12 đến 14).

<font color="Blue">1/ Vị trí MC:
    Đến đây, các bạn sẽ thắc mắc tại sao lại phải chọn như vậy? Xin trả lời, khi xem full match và xem phản ánh của Ass, tôi nhận ra rằng hệ thống chiến thuật của ta từ trước đến nay đều bị điểm yếu là luôn chơi bóng dài vượt tuyên. Đó là do vị trí, cự ly đội hình bị cách nhau quá xa. Nếu bạn xem phần Stactistics do Ass phản ảnh sẽ thường xuyên thấy "Khoảng cách giữa tuyến phòng ngự và tuyến tiền vệ quá xa", hoặc "khoảng cách giữa tiền vệ và tiền đạo quá xa"... Vì vậy, tôi chọn Mentality của Tiền đạo là 10, còn Wings là 12 để đảm bảo khoảng cách, cự ly đội hình.

Vậy MC thì phải set Mentality là bao nhiêu thì là vừa? Khi theo dõi trận đấu, bạn có thể thấy, với Wings có Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often thì sẽ tương đương với Mentality = 14 và Forward Run Mix.
    Vậy là MC của bạn sẽ có 2 cách set, hoặc Mentality =12, cộng thêm với Forward Run Often, hoặc Mentality = 12 -14 và Forward Run Mix. Khi set như vậy, bạn sẽ thấy Tiền đạo thỉnh thoảng chọc khe cho MC băng vào trung lộ như Fabregas của Arsenal vậy.

1/ Vị trí DMC: Nếu bạn thích lối đá của Arsenal thì không cần DMC, cứ set cả 2 là MC cũng đươc. Nếu muốn lối đá an toàn thì cần có một DMC làm nhiệm vụ thu hồi bóng. DMC thì cũng phải tấn công để đảm bảo cự ly đội hình. Vì vậy, MC có Mentality là 12 - 14 thì Mentality của DMC chí ít cũng phải là 11 - 12, cộng thêm Hold up Ball.

1/ Vị trí WBs: Nếu muốn WBs tham gia tấn công thì bắt buộc Mentality của WBs cũng phải là Attack. Khi ta để Mentality của WBs bằng với Mentality của Wings (có forward run often) thì khi tấn công, WBs sẽ thế chỗ Wings khi vị trí này chuyển thành Tiền đạo cánh.
    Riêng với WBs, tôi nhận ra rằng khi để Creative Freedom ở mức 6-8 thì WBs chịu bám biên hơn, ít bó vào trong hơn, và thường cross ball từ giữa sân.
    Vậy là Mentality của WBs cũng là 12 + forward run often.

Trong trường hợp bạn muốn đá dãn biên, chồng cánh, tất nhiên ta sẽ phải set Mentality cho WBs cao hơn của Wings thì hiệu ứng này sẽ xảy ra. Nếu bạn set Mentality cho WBs = 14-16 thì sẽ thấy hiệu quả của nó. Tất nhiên không nên quá lạm dụng hiệu ứng này vì phòng ngự sẽ kém.

1/ Vị trí DCs: Toàn bộ đội hình của bạn đều tham gia tấn công, vậy thì vị trí DCs của bạn cũng không thể ở quá xa, dễ bị dính đòn "hồi mã thương". Vì vậy, mặc dù bạn set Forward run rarely thì Mentality của DC cũng không thể quá nhỏ. Tôi thường chơi với một trung vệ quét và một bọc lót nên Mentality sẽ lần lượt là 10 và 8. Bạn không thích thì có thể để cả hai là 8 hoặc 10. Vì đằng nào thì DCs cũng chỉ lên giữa sân là ngừng.

Vậy là xong, bây giờ bạn có thể điều chỉnh cho toàn đội theo ý thích. Nếu điều chỉnh theo Arsenal tacs của máy
    Mentality: 14
    Creative Freedom: 20
    Passing: 0
    Tempo: 15
    Width: 18
    Clossing down: 15
    Time Wasting 7
    Defensive line: 12
    Tackling: 10
    Bạn sẽ gần như không có đối thủ và tận hưởng cảm giác tiền đạo ghi bàn đều đặn.

<font color="Red">Defend:

Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.

Chỉ xin bật mí một điều khá thú vị là Mentality của Tiền đạo tôi luôn để là 6. Là SÁU nhé, nhưng lại ghi bàn liên tục </font></font>

Sau khi phát hiện ra phương pháp xây dựng Tactics này, tự dưng tôi cảm thấy FM 09 trở nên nhàm chán. Vì vậy, các bạn cần suy nghĩ kỹ trước khi đọc bài này
    Sốc tập 1</font>

Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm.
    <font color="Blue">Sốc tập 2

Bạn cho mình xin cái tac đc ko.

nghe quảng cáo kinh quá...up tac lên cho mọi người tham khảo đi bạn

gì mà

Defend:
    Về phần này thì để tôi nghĩ xem có nên đưa lên hay không đã. Vì nói thực là cực kỳ nhàm chán. Trận đấu luôn diễn ra một chiều trên phần sân đối phương. Crosses Complesed của đối phương thường bằng 0. Nghĩa là không có cơ hội tiếp cận khung thành của mình thì việc để thủng lưới là cực hiếm

có nói quá ko vậy bạn sao không up cái tac lên cho anh em học hỏi với

Kính mong bác up nốt phần sau để a e mở rộng tầm mắt.

Hi hi, nghe tôi nói có vẻ phét lác quá nhỉ
    Nhưng nếu bạn set theo phương pháp Attack ở trên thì bạn đã gần như không có đối thủ rồi. Set tacs nào cũng chỉ cần ghi nhớ: "Giữ cự ly đội hình" là đủ.

Về phần Defensive thì cho tôi suy nghĩ thêm một chút nhé

Up mấy cái hình phần Defensive lên chơi để khỏi nghi tôi nói phét nhé:

Tôi không biết nói sao nữa nhưng đúng là thế thất tôi áp dụng táctic bên phần post acmin trên đất ý gì đó và chỉnh lại như bạn này ( tôi cũng nghĩ giống bạn vậy đó ) và hiệu quả đến thạt bất ngờ 3 mùa bất bại đoạt tạt cả các cúp trong mùa điển hình nhất la gignac 52 trận 48 bàn ... Rooney vốn bị chê là dở nhưng cũng dc 27 bàn trong 42 trân ass 17 trái .... nhưng có 1 diều là hiệu suất của tiền vệ cánh ghi bàn là rất ít chỉ dc tầm 5-6 trái àh ( đá phạt , penalty, sút trong trận là cực hiếm ghi bàn kể cả là ronaldo ) ... Mình tính úp save của mình lên nhưng thật sự là hẻm biết up sao nữa ....

Trích dẫn Gửi bởi hungicp
    Hi hi, nghe tôi nói có vẻ phét lác quá nhỉ
    Nhưng nếu bạn set theo phương pháp Attack ở trên thì bạn đã gần như không có đối thủ rồi. Set tacs nào cũng chỉ cần ghi nhớ: "Giữ cự ly đội hình" là đủ.

Về phần Defensive thì cho tôi suy nghĩ thêm một chút nhé

Up mấy cái hình phần Defensive lên chơi để khỏi nghi tôi nói phét nhé:

Ấn tượng đấy nhưng bạn thử chụp ảnh khi đối đầu với các đội ngang tầm xem

Và bạn đã thử tactic của mình với các giải khác chưa

Nếu có thể up tactic lên cho anh em học hỏi, nghiên cứu được không

Nhìn Action Zone thấy cũng hơi quen thuộc, y chang lúc mình mới dùng tactic 424 Attacking Control và chưa bị máy bắt bài, mình thường nói hãy tận hưởng cảm giác sân nào cũng là sân nhà vì máy bị ép từ giữa sân và rất khó qua đến sân mình, trừ những đội tương đương đẳng cấp và được đá sân nhà.

Đừng nói là MU đá sân nhà với 2 đội dưới cơ nói trên, mình cầm Milan đá còn ép Real Madrid y vậy luôn

Dù sao thì bác hungicp làm mấy câu hơi ấn tượng, qua 1 thời gian là máy cũng bắt bài và tìm cách khắc chế, lúc đó sẽ thấy nhiều trận hoà thằng ốc tiêu nhưng lại làm gỏi hàng khủng

Tactic đó giúp mình bất bại tại Serie A hơn 80 trận, đá đến nỗi thấy nản luôn, muốn bị thua 1 trận để Go on Holiday, giao cho Ass nắm nhưng không được. Đến khi thua Real ở bán kết C1, đau quá bỏ luôn cho Ass cầm là y như rằng nó đổi đội hình và bị thua 1 trận

Dù sao thì những gợi ý của bác hungicp cũng đáng tham khảo, để mình thử 1 kiểu tac vậy xem sao ^_^

ông up trận Manu gặp Arsenal cái.Chỉ chơi Manu thôi à có chơi đội khác không có thi up lên nốt cho anh em chiêm ngưỡng nếu đó ko phải là Manu mà là Stoke thì tôi còn tin.Nói thật hồi 07tôi chơi Arsenal năm đầu danh hêt mọi danh hiệu chả mua thằng nào hết nên giờ 08 09 chả mấy khi chơi đội mạnh như thế nữa

Trang 1 của 22 12311 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Góc chiến thuật] Chelsea 3-1 Man Utd: Chiến thắng thuộc về kẻ mạnh hơn
    Bởi vanphong130896 trong diễn đàn Phân Tích Trận Đấu - Match Analysis
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 01-23-2014, 11:28 AM
  2. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-07-2014, 07:30 PM
  3. 137 bàn - Sự kết hợp của các chiến thuật khủng
    Bởi showbiz trong diễn đàn Tactics & Training in FM 2011
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 12-25-2011, 01:10 PM