Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Xem mấy cái report của bọn Scout mấy thằng đc đánh giá CA 4 sao mờ và PA 3 sao vàng sau này còn phát triển hơn bọn CA 1-2 sao mờ và 6-7 sao vàng

Có lẽ như thế thật hơn . Giống như kiểu Saviola , Aimar từng đc coi là Wonderkid nhưng ko bao giờ thành Wordwide

Trích dẫn Gửi bởi barcaboy
    Xem mấy cái report của bọn Scout mấy thằng đc đánh giá CA 4 sao mờ và PA 3 sao vàng sau này còn phát triển hơn bọn CA 1-2 sao mờ và 6-7 sao vàng
    Cái CA -sao mờ ấy thể hiện điều gì vậy bác?Chỉ giúp em với.

CA = Current Ability- Năng lực tại thời điểm hiện tại
    PA= Potential Ability- Năng lực tiềm tàng-ý nói đến năng lực tối đa có thể đạt đến nếu được đào tạo.
    Thực ra nếu chỉ tập trung vào PA quá thì ko chắc bác sẽ có 1 cầu thủ tốt trong tương lai, vì PA nó chỉ nói khả năng của một cầu thủ "có thể" đạt tới mức đó, nhấn mạnh là có thể, hoặc cũng ko bao h đạt được tới.CA là năng lực hiện tại, tất nhiên là với một cầu thủ đã có năng lực hiện tại tốt, sẽ thuận lợi cho việc đào tạo và fát triển tài năng.

theo mình nghĩ vẫn là PA 180 , những thằng đã qua 21 tuổi thì mình ko chắc , nhưng chắc chắn là những thằng 15-16-17 mà có PA hơn 180 thì đào tạo lên khá nhanh , còn nhìu tuổi rồi thì PA có 190 thì cũng tàn tàn thôi .CA thay đổi liên tục còn PA thì mình thấy vẫn vậy. nên khi mua mấy thằng 15-16-17 mình chú trọng PA hơn

final đây , sau 3 ngày tìm hiểu , và thử new game lại mấy lần, sử dụng FMM , Mini Scout , FM Date editor .
    Có thể nói gần như 90% là :
    PA - Ca = x . với mọi cầu thủ trong game thì ,cầu thủ worldclass player , như Kaka thì CA 192 PA 194 => x=2 và mình cũng đã scout 70 cầu thủ khác nhau => cầu thủ giỏi + điều kiện thi đấu + đào tạo tuyệt vời thì x sẽ giao dộng trong khoảng 2 -> 10, vẫn chưa thấy trường hợp nào CA = PA , còn những cầu thủ tầm tầm x sẽ từ 10 -> 25 ,còn còn ngoài khoảng đó thì hơi bèo .
    ngoài những chỉ số như CA , PA , còn có Ambitious , Sport , etc , những chỉ số này sẽ góp phần vào sự pháp triển của cầu thủ nhanh hay chậm , nên trong cùng 1 điều kiện huấn luyện , trong cùng đội bóng , sẽ có người tiến nhanh hay tiến chậm. vào độ tuổi khoảng 19-20-21 ko ít cầu thủ đạt được CA 160 -> 178, với CA cao như vậy + được club cho thi đấu thường xuyên hầu như họ đều trở thành Wonder Kids , nhưng nếu PA của họ chỉ vào khoảng 160 -> 178 thì sẽ dừng lại ở đó mà ko tiến hơn được nữa , điều đó lí giải tại sao có nhìu wonderkids vào lứa tuổi đó rất có tiếng nhưng sau đó thì tịt chỉ dừng lại ở wonder kids ko thành => Worldclass players được , ngược lại có những chú PA > 185 thì CA sẽ tiến qua 180 mà thành star mặc dù có thể lúc 15 -> 20 tuổi chậm tiến hơn mấy chú Wonder kids kia . lấy ví dụ cho dễ hình dung : chú Breno mọi người ai cũng biết , trong bản của em chú ấy PA 172 , năm chú ấy 19 tuổi CA đã 163 ( kinh dị ) , đến năm 21 thì CA 170 , đến đó thì chú ấy tịt , tập tành kiểu gì cũng ko lên nổi nữa .
    2 con ngựa đua khác của em , em rất ưng ý trong FM 2008 này là Henri Saivet với Wijnaldum = tuổi nhau .
    năm em mua về 16 tuổi , 2 chú ấy CA < 100 , chú Saivet hơn chú kia 8 điểm CA , sau đó thì chú Saivet bị chú Wijnaldum cho hửi khói , lúc nào cũng gác chú Saivet 8 -> 10 điểm CA , đến năm 21 tuổi do chú Wijnaldum PA có 175 nên đành chấp nhận đứng lại ở 170 nhìn chú Saivet với PA 187 vượt mặt với CA gần 179 đang hứa hẹn CA sẽ qua 180, nhưng nói gì thì nói có những chú em mua về PA hơn 188 , mà CA thấp lè tè , tập mãi ko qua nổi 150 , đành bán rẻ cho tui coca-cola championship luôn. nên theo kinh nghiệm của em về mấy cái vụ PA , CA này thì em sign 1 thằng scout cực ngon ( tiền lương ko thành vần đề , 1 thằng thôi ) nếu xài scout gặp chú nào PA > 175 thì cho scout nó đi xem , nếu nó cho nhìu sao với good signing thì sign , cẩn thận hơn nữa vào FM date editor coi lại mấy chỉ số khác như ambitious , sport, etc , chú nào PA > 180 , mà năm 17 tuổi CA < 110 thì cũng nên buông là vừa.

theo mình nghĩ thì cái quyết định để được đánh giá là wonderkid thì tuổi phải <=20(đương nhiên),và CA >=160,có những thằng PA cao nhưng phát triển chậm thì sẽ ko được đánh giá là WK,hem bít có phải hem

Lâu nay cứ nghe CA, PA. Các bác hướng dẫn em giúp làm sao xem được mấy chỉ số đó?

bạn ơi cho mình hỏi mấy cái chỉ số PA CA xem ntn vậy?

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. WONDERKID - Sự lựa chọn tốt nhất cho tương lai!!!!!!
    Bởi baoxuyen368 trong diễn đàn Good Players for FM2008
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-19-2008, 03:04 PM
  2. Tìm wonderkid châu á
    Bởi dksupport trong diễn đàn Wonderkid - Môi giới cầu thủ trẻ
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 06-15-2008, 05:40 PM
  3. Hot hot=>>Xếp hạng 20 wonderkid hàng đầu! Aguero số 1!
    Bởi linktac trong diễn đàn FC - ST - Tiền đạo
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-01-2008, 06:15 PM
  4. Wonderkid !!!!!!!!!
    Bởi bocghenem trong diễn đàn Wonderkid - Môi giới cầu thủ trẻ
    Trả lời: 69
    Bài viết cuối: 04-18-2008, 03:39 PM
  5. Hỏi về wonderkid
    Bởi maianhbao trong diễn đàn Good Players for FM2007
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-17-2007, 10:30 AM