Kết quả 1 đến 6 của 6

Tất cả gợi ý, lời khuyên (hints & tips) xuất hiện trong FM 2008

Như các bạn chơi FM đều thấy, ở những bản FM gần đây khi chạy game luôn xuất hiện những đoạn hints & tips nhỏ. Những hướng dẫn này góp phần giúp người chơi hiểu rõ hơn về game & đôi khi lại là những mẹo nhỏ rất quan trọng mà bạn ko hề hay biết. Dưới đây là 1 bản word đã tập hợp lại toàn bộ những đoạn hints & tips xuất hiện trong game được mình download từ CMFrenzy, giờ post lên đây để anh em tham khảo.

Toàn bộ được viết bằng tiếng Anh và rất hữu ích. Have fun ><

(Nếu có thời gian mình sẽ dịch toàn bộ những nội dung này ra tiếng Việt và post lên cho anh em sau ^.^)

Mã:
    http://www.mediafire.com/?gu060pldmml
    Nhân tiện mấy mod cho tớ hỏi làm sao để được quyền attach file trong bài viết vậy. Upload lên mấy host ngoài mệt quá

Diễn đàn không cho phép gửi file đính kèm vì một số nguyên nhân. Các bạn phải upload file lên các trang web hỗ trợ upload file thôi, hiện tại các website như vậy cũng khá phổ biến.

Những bài hướng dẫn Hind and Tips đúng là rất quan trọng với dân chơi FM. Cũng chính vì thế mà diễn đàn fm-vn đã soạn bộ sách Hướng dẫn chơi game Football Manager đầy đủ bằng tiếng việt, từ cơ bản cho những người bắt đầu làm quen với FM, cho đến các bài hướng dẫn nâng cao dành cho những người đã và đang khám phá sâu hơn về FM.
    http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=4486
    Rất cảm ơn bạn đã có tinh thần vì anh em, chờ đợi tin vui của bạn !
    Thân !

Tớ biết cái đó rồi, tuy nhiên có 1 số điều sai so với bản tổng hợp những hints & tips này. Dễ thấy nhất là 1 số vấn đề về training và cách đánh giá các vị trí theo 1 số chỉ số quan trọng. Ngoài ra còn là tactics, team-talk, vv.... .Tớ chưa đọc sách hướng dẫn nhưng thấy mọi người ở đây khi bàn luận thì còn nhiều điểm chưa chính xác, kể cả những người biên soạn sách. Ngoài ra, tớ nghĩ sách được viết dựa chủ yếu vào kinh nghiệm của người chơi nên đôi khi những mẹo nhỏ như trong bộ tổng hợp hints & tips này là ko có & thiếu sự cập nhật.

Xin lỗi vì tớ chưa đọc sách nên chỉ đưa ra 1 số ý kiến chủ quan vậy thôi. Có j sai cậu thông cảm. Dù sao đây cũng là 1 tài liệu để tham khảo rất hay ^.^

Trích dẫn Gửi bởi eagleking
    Tớ biết cái đó rồi, tuy nhiên có 1 số điều sai so với bản tổng hợp những hints & tips này. Dễ thấy nhất là 1 số vấn đề về training và cách đánh giá các vị trí theo 1 số chỉ số quan trọng. Ngoài ra còn là tactics, team-talk, vv.... .Tớ chưa đọc sách hướng dẫn nhưng thấy mọi người ở đây khi bàn luận thì còn nhiều điểm chưa chính xác, kể cả những người biên soạn sách. Ngoài ra, tớ nghĩ sách được viết dựa chủ yếu vào kinh nghiệm của người chơi nên đôi khi những mẹo nhỏ như trong bộ tổng hợp hints & tips này là ko có & thiếu sự cập nhật.

Xin lỗi vì tớ chưa đọc sách nên chỉ đưa ra 1 số ý kiến chủ quan vậy thôi. Có j sai cậu thông cảm. Dù sao đây cũng là 1 tài liệu để tham khảo rất hay ^.^
    Những cái hints & tips này là những dòng hiện ra trong khi continue game cơ mà.Cái này là của SI chứ có phải kinh nghiệm của ai đâu mà bạn bảo ko đúng

Bạn hiểu sai ý tớ rồi, ý tớ là sách của FM-VN còn nhiều chỗ chưa đúng kìa. Vì theo tớ đọc thì thấy 1 số chỗ dẫm chân nhau, trước đọc 1 đằng sau lại thấy cho ý kiến 1 nẻo, điển hình nhất là ở việc đánh giá vị trí theo các chỉ số quan trọng. Tớ nghĩ sở dĩ có điều này vì do có nhiều người biên soạn, ai biên soạn lại sử dụng hiểu biết cá nhân của mình để viết nên ko tránh khỏi những lỗi này.

Ở đây thì khác, đây là những hints & tips mang tính chính thức xuất hiện trong game của SI vì vậy đảm bảo tính chính xác tuyệt đối. Có nhiều điều được đề cập ở đây mà sách dạy chơi của FM-VN chưa nhắc đến. Ví dụ như:
    - Thời tiết ảnh hưởng thế nào đến lối chơi?: trời mưa, tuyết mà chơi bóng ngắn thì sẽ tăng khả năng chuyền hỏng.
    - Team talk trước, giữa và sau trận đấu thế nào là chính xác?: morale của cầu thủ thấp thì nên khen, động viên; morale cao thì nên phê bình nếu thua & khen nhẹ lúc thắng (tránh tâng bốc).
    - Kích cỡ sân nên chọn thế nào?: chơi bóng ngắn thì nên chọn sân bé, chơi bóng dài nên chọn sân lớn.
    ....

Tớ chỉ ví dụ 1 số chỗ điển hình thế thôi, đây là những điểm nhỏ nhưng lại có tác dụng ko nhỏ trong game. Tất cả đều đã được tớ sử dụng & cho kết quả tốt. Các cậu có thể tìm hiểu & khám phá thêm những điều khác cho riêng mình ^.^

Tất nhiên là Tà liệu đó không thể hoàn thiện được đâu bạn à... Nhất là các vấn đề được dịch nghĩa Anh-Việt. Mà lại phải dịch đúng theo tiêu chí bóng đá.

Vì thế nên tất cả những đóng góp của bất kỳ thành viên nào cho cộng đồng đều được hoan nghênh.
    Cảm ơn những đóng góp của bạn!

Các Chủ đề tương tự

1. Fm15 Hints and tips
    Bởi thanh_k8_cntt trong diễn đàn Thảo Luận. Hỏi và Đáp !
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-24-2014, 03:32 PM
  2. [Xin]Raikan007's Possession tactic discussion & creation centre: Hints & Tips
    Bởi dangngoclinh247 trong diễn đàn Tactics & Training FM2012
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 02-28-2013, 07:39 PM
  3. Hints and Tips
    Bởi tranhuytn668 trong diễn đàn Thảo luận về FM 2009
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-16-2010, 06:30 PM
  4. Fm 2008 tái xuất trong tháng 7
    Bởi manhvlance trong diễn đàn Football Manager 2008 Online
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 07-01-2010, 01:19 PM
  5. Ai sẽ là cầu thủ xuất sắc nhất EURO 2008