Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Mời các Professional Manager vô chỉ giáo dùm !

Mình chơi Version 7.02 và có một số thắc mắc sau mong dc chỉ giáo.

1. Mình vào Editor Data để check thông tin một số Wonderkids thì thấy như sau:

Player ( Club) Potential Ability

Gonzalo Higuain Real Madrid -10
    Fernando Gago Real Madrid -10
    Marcelo Real Madrid -10
    Giovani Dos Santos Barca -10
    Alexandre Pato Milan -10
    Gerrard Pique Manu -10
    Andress Guardado Deportivo -10
    --------------------------------------------------------
    Theo Walcott Arsenal --9
    Yohan Gourcuff Milan -9
    Micah Richard Man City -9
    Raul Garcia Atletico Madrid 185
    Lucas Liverpool 184
    G.Chienilli Juvantus 187
    .................................................. ..........................

Các Wonderkid khủng trên ai cũng bít cả. Vấn đề mình cần hỏi là với Raul Garcia hay Lucas có Potential Ability như trên thì chắc chắn sẽ đá hay, vậy thì với những bé có Potential Ability là -10 thì thế nào, có khủng không, có nhanh phát triển ko?

2.Mình cầm AC Milan cho Scout là Leonardo đi check bé Alessio Cerci thì thấy bé dc đánh giá những 7 sao, vãi hàng luôn.Mình đã kiểm tra và thấy Leonardo là một Scout khủng, có thể nói là khủng nhất nên ko có chuyện anh ta hoa mắt mà đánh giá lầm. Nhưng khi vào Editor Data thì thấy bé Cerci này chỉ có Potential Ability là 162, Current Ability là 101, như vậy thì xoàng quá.Ai có thể giải thich thấu đáo cho mình cái mâu thuẫn này.Nếu bé Cerci mà thực sự khủng như ở CM 03-04 thì mình mua bé ngay vì bé có 3 vị trí đều có chỉ số 20 là AMR, AML và AMC.Quá đa năng!

3.Theo mình hiểu thì những Player có Current Ability và Potenyial Ability gần bằng nhau thì sẽ khó mà phát triển mạnh thêm được là đúng hay sai?

4.AC Milan có chỉ số Attacking là 14, khá thấp so với nhiều CLB mạnh ở châu Âu như Real 18, Barca 18, Manu 18, Arsenal 19... Vậy thì khi set Tactic cho tấn công quá liệu có mang lại nhiều hiệu quả hay ko?

5.Mình ưa thích dùng Player Maker và đã sử dunhj thành công Pirlo cho vị trí này.Có lẽ thành công vì có thiên thời địa lợi nhân hòa khi Milan là CLB có chỉ số Use of Player Maker rất cao là 19, còn bản thân Pirlo cũng hợp với vị trí này khi có chỉ số Player Maker cao và trong phần Preffered Moves cũng có Dictates Tempo. Vậy thì nếu cầm 1 CLB có chỉ số Use Of Player Maker thấp( như Manu là 10 ) thì có nên dùng Player Maker ko, và nếu muốn dùng có hiệu quả thì làm thế nào?

chẳng nhớ tôi nghe đc cái này từ đâu nữa : mấy thằng có PA -1,-2,-3....-10 là những thằng có PA random trong 1 khoảng nào đấy và -10 là khoảng cao nhất .

Trả lời từng câu nhé, nếu mình nói sai thì ai biết vào đính chính giúp.

1. Mình vào Editor Data để check thông tin một số Wonderkids thì thấy như sau:

Player ( Club) Potential Ability

Gonzalo Higuain Real Madrid -10
    Fernando Gago Real Madrid -10
    Marcelo Real Madrid -10
    Giovani Dos Santos Barca -10
    Alexandre Pato Milan -10
    Gerrard Pique Manu -10
    Andress Guardado Deportivo -10
    Theo Walcott Arsenal --9
    Yohan Gourcuff Milan -9
    Micah Richard Man City -9
    Raul Garcia Atletico Madrid 185
    Lucas Liverpool 184
    G.Chienilli Juvantus 187
    .................................................. ..........................

Các Wonderkid khủng trên ai cũng bít cả. Vấn đề mình cần hỏi là với Raul Garcia hay Lucas có Potential Ability như trên thì chắc chắn sẽ đá hay, vậy thì với những bé có Potential Ability là -10 thì thế nào, có khủng không, có nhanh phát triển ko?
    - xx là chỉ số tiềm năng lặn, tức là trong quá trình phát triển, cầu thủ có thể lên cao mà cũng có thể không thể lên được xíu nào (vì không cho đá) tuỳ vào người điều khiển nhưng thường thì ít khi bị giảm. Trường hợp gặp chấn thương nặng khả năng phục hồi của các cầu thủ này kém. Sau 30 tuổi, phong độ xuống dốc.
    Mình chưa đọc được tài liệu nào viết về vấn đề này, nên chỉ viết những gì mình gặp phải.

2.Mình cầm AC Milan cho Scout là Leonardo đi check bé Alessio Cerci thì thấy bé dc đánh giá những 7 sao, vãi hàng luôn.Mình đã kiểm tra và thấy Leonardo là một Scout khủng, có thể nói là khủng nhất nên ko có chuyện anh ta hoa mắt mà đánh giá lầm. Nhưng khi vào Editor Data thì thấy bé Cerci này chỉ có Potential Ability là 162, Current Ability là 101, như vậy thì xoàng quá.Ai có thể giải thich thấu đáo cho mình cái mâu thuẫn này.Nếu bé Cerci mà thực sự khủng như ở CM 03-04 thì mình mua bé ngay vì bé có 3 vị trí đều có chỉ số 20 là AMR, AML và AMC.Quá đa năng!

Chỉ số này không phải xoàng, Current Ability dùng để chấm chỉ số hiện tại.
    Ví dụ set 1 cầu thủ tất cả chỉ số đều 20, CA = 200, thì tất cả chỉ số sẽ đều 19 20, nhưng CA = 100 thì tất cả chỉ 10 - 15.
    Potential Ability là chỉ số tiềm năng, Ví dụ PA = 1, thì luyện mãi cũng không khá lên được, nhưng nếu PA = 200, thì chỉ cần luyện tập tốt ( 3 - 4 sao) chỉ số nào cũng có thể lên 16 - 17.

3.Theo mình hiểu thì những Player có Current Ability và Potenyial Ability gần bằng nhau thì sẽ khó mà phát triển mạnh thêm được là đúng hay sai?
    Không có tài liệu nào nói về việc 2 chỉ số này = nhau thì không phát triển được. Theo thực tế chứng minh thì Tiềm năng cao hơn khả năng, sự phát triển sẽ nhanh hơn và ngược lại.

4.AC Milan có chỉ số Attacking là 14, khá thấp so với nhiều CLB mạnh ở châu Âu như Real 18, Barca 18, Manu 18, Arsenal 19... Vậy thì khi set Tactic cho tấn công quá liệu có mang lại nhiều hiệu quả hay ko?
    Chỉ số bạn nói tới là đánh giá thật của FM về tình hình thật của đội bóng đó. Việc bạn set tactics không liên quan gì tới chỉ số đó. Tuy nhiên, nếu với 1 đội hình nguyên thuỷ của AC, set tấn công quá kết quả sẽ giống như đánh giá của FM.

5.Mình ưa thích dùng Player Maker và đã sử dunhj thành công Pirlo cho vị trí này.Có lẽ thành công vì có thiên thời địa lợi nhân hòa khi Milan là CLB có chỉ số Use of Player Maker rất cao là 19, còn bản thân Pirlo cũng hợp với vị trí này khi có chỉ số Player Maker cao và trong phần Preffered Moves cũng có Dictates Tempo. Vậy thì nếu cầm 1 CLB có chỉ số Use Of Player Maker thấp( như Manu là 10 ) thì có nên dùng Player Maker ko, và nếu muốn dùng có hiệu quả thì làm thế nào?
    Câu trả lời cũng như câu 4. Nếu muốn dùng hiệu quả ,người PM ngoài việc có khả năng sáng tạo, quyết đoán, quan sát tốt, nên là người có kinh nghiệm, và có quan hệ tốt với các đồng đội. Và chắc chắn là phải là tiền vệ mới mang lại hiệu quả. Nếu ManU cũng với những con ngừoi như hiện tại và dùng PM, hiệu quả sẽ không được như mong muốn ( FM đã tính rồi mà)

Trích dẫn Gửi bởi Wolverine
    AC Milan có chỉ số Attacking là 14, khá thấp so với nhiều CLB mạnh ở châu Âu như Real 18, Barca 18, Manu 18, Arsenal 19... Vậy thì khi set Tactic cho tấn công quá liệu có mang lại nhiều hiệu quả hay ko?

Lạ nhỉ, clb cũng có chỉ số à? Tôi tưởng tấn công mạnh hay sử dụng hiệu quả Play maker là do chiến thuật của HLV chứ. Nếu không chiến thuật mình nghĩ ra ở đội này đá rất tốt, khi chuyển sang đội khác thì Bankrupt à?:B28:

Vui thật đấy . bác đã dùng cái data editor đấy rồi thì cứ chỉnh các chỉ số lên cao vào cho đá hay . Hỏi nhiều làm gì nhỉ ?

Trích dẫn Gửi bởi kimiquy
    Vui thật đấy . bác đã dùng cái data editor đấy rồi thì cứ chỉnh các chỉ số lên cao vào cho đá hay . Hỏi nhiều làm gì nhỉ ?
    Bạn ấy check chứ không phải chỉnh các thông số lên cao!!:B61:
    Nhưng nếu mà để xem thông số cầu thủ thì dùng FMScout cho nhanh, vào data editor mất nhiều thời gian lắm. Tôi thì thích tự mình tiếm kiếm tài năng hơn, ko dùng tool, như thế nếu tìm được 1 thằng hay thì rất thú vị->đấy chính là 1 trong những điểm hay của FM.:B61:

Tui ko trả lời đc cả dãy vì nhìn lằng nhằng quá...
    Cái chỉ sỗ PA bị âm - ( 1-10).
    Nghĩa là trong game này cầu thủ đó ko xác định đc điểm tiềm năng 1 cách chính xác..ví dụ : ngoài đời bạn để ý ..những cầu thủ có điểm -10 đó đã thể hiện nhiều chưa? Đã có rất nhiều thần đồng bóng đá ra đời rồi tịt ngởm..do sự đào tạo và bệnh sao.
    Vì thế cái điểm - của điểm tiềm năng đó sẽ thay đổi tùy theo từng mỗi New Game.Bạn có thể thử có bản game Theo Walcott sẽ chỉ có 175 điểm PA ( thấp nhất mình từng thấy là 172) và có bản New Game nó lên 199 ( max) Trong game người ta vẫn chừa cái gọi là tối đa ( tôi chưa thấy 200 điểm).Đấy là ý nghĩa của điểm PA có dấu âm.
    Vậy tại sao có ku điểm -9,-10,-7,.....-1
    Theo kinh nghiệm ngồi vọc của mình chỉ số -10 có nghĩ là khả năng trở thành 1 ..siêu sao trong tương lai bất định nhất.Khoảng dao động điểm PA mỗi lần NEW game sẽ rất cao...Bù lại..cũng có thể họ sẽ có PA rất cao..mơ ko thấy nổi..
    Về việc train :Lucas 187 : hãy yên tâm đến 26-27 tuổi anh ta sẽ max 187 điểm CA =PA lúc đó là độ chín của cầu thủ anh ta sẽ đạt phong độ cao nhất.Đối với 1 cầu thủ đã có CA=PA CA bao giờ cũng < hoạc = PA.Thì việc train cũng như thi đấu thường xuyên giúp anh ta duy trì chỉ số của mình cũng như phong độ.Vậy chính xác là khi CA=PA bạn có tập = thánh cũng ko thể thêm chỉ số mà chỉ có cách ví dụ..1 tiền đậo mẫu mực mà điểm hậu vệ cao quá bạn có thể train trong tg dài để thay đổi giảm điẻm ko cần thiết đi và tăng điểm mình cần lên.
    Việc train thay đổi chỉ số thì độ khó tỉ lệ thuận với tuổi cầu thủ đó.Tốt nhất 15-23 tuổi hãy tập hướng cho cầu thủ chơi 1 sở trường nào đấy.
    Cuối cùng chỉ số vẫn chỉ là chỉ số...CÓ nhiều cầu thủ đá rất hay..điểm chỉ trung bình từ CA=PA =( 150-170) ...set tactic hợp lý đá rất cừ ..( ví dụ hậu vệ Barzalli của Palermo anh ta điểm PA=CA khoảng 160 nhưng chỉ số quan trọng của 1 hậu vệ rất cao => đá hậu vệ hay,rất đơn giản ..TH này giống Senderos của ARsenal..Có thể điẻm PA lên tới 182 tùy từng game nhưng mà đúng có train linh tinh..cứ train tốt chỉ số hậu vệ là đc.Với thể hình to khỏe anh ta sẽ rất Pro..
    Còn vấn đề gì nữa ko nhỉ ..cứ hỏi mình trả lời đc sẽ trả lời:B68::B47:

Em thì nghĩ thế này ,PA -10 thì nghĩa là PA sẽ random trong khoảng 200-190 , -9 là 190-180 , -8 : 180-170 ... cứ thế cứ thế .......... -1 : 110-100

thế này nhé giữa potential abi và current abi thì nếu gần nhau sẽ ko fát triển được bao nhiêu cả, cái potential ấy là cái khả năng tối đa mà cầu thủ đạt đến cho nên thường có khoảng cách xa ở những cầu thủ trẻ vì nó chưa fát triển hết. Nhiều thằng poten rất cao nhưng ko có nghĩa là nó sẽ đạt được mức đó mà còn do training nữa.
    AC có chỉ số tấn công thấp là nó đánh giá trên truyền thống thoi còn bạn vào đá mua bán thay đổi cầu thủ nên chỉ số sẽ khác, ngay cả tactics của bạn cũng khác mà. tôi vào mua thêm sneijder, arfa và Naldo nên đội tấn công rất khủng, chung kết C1 còn cho real 4 bàn ko gỡ và ghi nhiều bàn nhất giải Ita (nhưng chỉ về t2 sau Inter). naldo còn ghi được tất cả 15 bàn toàn đánh đàu và đá fạt đúng là vãi hàng.
    Về player maker thì tôi lại ko ưa dùng vì trong đội nhiều thằng có chỉ số creative cao nếu dùng player makẻ sẽ hạn chế sáng tạo của bọn nó nhưng nếu nhiều thằng để sáng tạo thì lại chéo chân nhau nên tôi chỉ để AMC sáng tạo thật cao còn DM thì lại hơi thấp, cánh nào có khả năng thâm nhập cấm địa tôts thì để hơi sáng tạo cho nó đột nhập vòng cấm, điển hình là Gorcuff, còn Arfa hay Montero chẳng hạn dê dắt và lật tốt nhưng ghi bàn kém thì lại để chạy biên đúng nghĩa ko để creative.

Cám ơn mọi người đã giúp đỡ. qua những bài reply mình rút ra được rằng những bé có Pontential -10 là những bé có điểm tiềm năng khác nhau mỗi lần Creat game. Lần này bé đá hay nhưng có thể lần sau bé đá dở.

Mình có 1 câu hỏi nữa. Mình đá AC mùa đầu bán Inzaghi, Jankulovski, Brochi, Simic... và chỉ mua Chienilli ( mua trả sau) nên còn khá nhiều tiền. Nhưng ông kẹ Belusconi tự động mua Evra của MU mất toi 29M thế mới đau. Sang mùa thứ 2 lão ta lại tự động mua Risse + Edu (Valencia) mất 64M. Có cách nào để loại bỏ trường hợp tự động mua cầu thủ của chủ tịch CLB ko vậy?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chỉ dùm mua cầu thủ !!!
    Bởi nguyenha9889 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM2012
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 02-16-2012, 06:47 PM
  2. Có ai hướng dẫn dùm cách crack FM 2011 dùm mình ko?
    Bởi Nam An Tam trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM 2011
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 03-20-2011, 06:54 PM
  3. Hoc chỉ số ẩn như professional,ambition...?
    Bởi voluubinh trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM10
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-11-2010, 05:35 PM
  4. Các bạn dịch dùm mình với
    Bởi novuhoa326 trong diễn đàn Tactics trong FM 2009
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 02-07-2009, 04:58 PM
  5. BitDefender 9 Professional Plus
    Bởi chieuthubay trong diễn đàn Software & Hardware - Hành Lý Game Thủ
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-07-2006, 11:09 AM