Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

BÀn VỀ VẤn ĐỀ TÀi ChÍnh - Finance

Ngoài lĩnh vực quản lý cầu thủ, chiến thuật thì tài chính club của clb cũng là một phần rất hay của FM. Làm thế nào để club rich hơn? Tôi hay xem vị trí club mình trong bảng "richest club" nhưng ko biết tổng tài sản nó tính ra(vd Barca mùa đầu tiên đứng đầu với hơn 600Mp) theo cách tính nào? có ai biết nó tính theo kiểu j không?

Ở ngoài đời thực thì nó là tổng của cơ sở vật chất,giá trị thương hiệu,tiềm năng,...Trong games FM thì tài chính tăng 1 phần từ bán vé,tài trợ,mua bán cầu thủ,tiền thưởng đoạt cup...Trong bảng thống kê tài chính ở menu bên trái,nó có liệt kê tình hình tài chính của CLB mình theo từng tháng đấy.So sánh nó với tổng tài sản mình có lúc máy tính ra thì biết nó tính theo kiểu gì ^^
    Nói chung là dựa vào số tiền chuyển nhượng và xem phần tiền lương là có thể biết đc tình hình tài chính của đội mình quản lý là tăng hay giảm.

Tôi thì lại cho rằng tổng tài sản của clb trong bảng "Richest Club" được tính bằng tổng giá trị yết trên thị trường của các cầu thủ trong đội+Khoản Balance(Mục đầu tiên trong báo cáo tài chính khi nhấn F2). Các bác có ý kiến thế nào?

Cái Richest club bác M0nit0r nói gần đúng đấy. Cái đó là giá trị của câu lạc bộ liên quan đến cơ sở vật chất, giá trị thương hiệu, tài khoản clb... nhưng nó không liên quan đến tổng giá trị các cầu thủ trên thị trường.

không liên quan đến tổng giá trị các cầu thủ trên thị trường.
    Cuộc khủng hoảng tài chính của Serie A cũng từ cái này mà ra khi các CLB tạo ra giá trị ảo ngất ngưởng cho những cầu thủ của mình để mua bán trao đổi với nhau,các liên minh Inter - Milan - Juve - Lazio - Parma đã có những cuộc trao đổi cầu thủ với những cái giá phi thực tế nhằm tăng giá trị tài sản của CLB.
    Trong FM thì người chơi chỉ trú trọng chủ yếu là mua rẻ bán đắt,lấy tiền chênh lệch để mua cầu thủ mới ^^

Tui đá Chelsea , mua rẻ bán rẻ ( chủ yếu là để tống cổ mấy thằng già đi ) , nhưng lúc nào thằng chairman nó cũng nhảy vô mua hộ mấy thằng đắt ơi là đắt mà đá chả ra gì cả !

tài chính clb tôi chú trọng nhất là vấn đề thay đổi mức lương, cái này cực kì hữu dụng cho những clb có tài chính vừa phải, chỉ cần giảm đc lương của 3 4 thằng là mỗi tháng có thể tiết kiệm đc 2 3 triệu euro dễ dàng.
    Ngoài ra, những đội bóng có tiền nhưng chưa có thế (aston, tott, và các đội bóng mới thay chủ tịch) có thể kí hợp đồng với 1 thằng nổi tiếng đc hâm mộ (ví dụ như Klose, Villa, Rivaldo, Zambrotta...) để tăng tiền bán quần áo hoặc kiếm feeder club là những clb của mỹ, trung quốc, nhật bản.... để quảng bá hình ảnh và thu lợi nhuận (trong phần chú thích có cái "strong finacial benefit")
    Nhưng thật ra chuyện giàu có cũng ko quan trọng lắm, chủ yếu là vấn đề nhân sự và cơ sở vật chất, vì thế thay vì cố gắng kiếm thật nhiều tiền thì nên sử dụng tiền hợp lí để đạt hiệu quả triệt để

Ông có bị ấm đầu không đấy, 2Mb-2 triệu tỷ bảng Anh , cả thế giới này cộng vào chắc cũng bằng cái ngân sách mua cầu thủ Real của ông ấy chứ. :-) Đề nghị check lại

Ông có bị ấm đầu không đấy, 2Mb-2 triệu tỷ bảng Anh , cả thế giới này cộng vào chắc cũng bằng cái ngân sách mua cầu thủ Real của ông ấy chứ. :-) Đề nghị check lại

Trích dẫn Gửi bởi lovecm
    như tôi là tôi mua hết những thằng Worldclass, những thằng trụ cột của các đội, bòn rút tài năng trẻ của các clb khác
    Bác bảo bác chỉ giữ 22 cầu thủ và toàn đi bòn rút trụ cột và tài năng trẻ của đối thủ, mà bác lại đá barca phải ko??? thế trong số 22 thằng đấy có mấy thằng là của clb cũ, mấy thằng là world class của đối thủ??? Tôi đá barca duy nhất 1 lần rồi ko muốn đá nữa vì barca có quá nhiều cầu thủ hay, chọn đội hình ko biết lấy ai bỏ ai, thế mà bác còn mua 1 đống sao về nữa để bọn nó ngồi nói chuyện với nhau cho đẹp băng ghế chỉ đạo à??? Mà bác đá như thế sau mấy năm, cứ coi như là bác thâu tóm mọi danh hiệu, chèo kéo đc mọi ngôi sao của đối thủ, trở thành độc cô cầu bại rồi thì lúc đấy bác làm gì tiếp khi mà chả còn đội nào đủ sức đá với đội của bác (mà nếu có thì bác lại dùng tiền mua người của nó là hết)??? Cái hay của bóng đá là ở sự kịch tính, bất ngờ và khó đoán trước, ko có đội bóng nào có thể duy trì đc vinh quang mãi mãi, phải có lúc thăng lúc trầm thì mới thấy thú vị.... chơi như bác thì nói thật nhé.... bác kiếm mấy trò điều hành công ty, đầu tư cổ phiếu... mà chơi có lẽ vui hơn đấy:B47:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về club finance
    Bởi docbaotin trong diễn đàn Thảo Luận Chung
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 07-05-2014, 11:25 AM
  2. cách Finance cho đội bóng, cân bằng balance để phát triển club
    Bởi kulu193 trong diễn đàn Hỏi / Đáp FM10
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 01-20-2010, 04:06 PM
  3. FM 9.3.0 Update to 30-May-2009 (Transfer, New Player, Change Ability, Reputation, Finance)
    Bởi chungcuvinhomes1 trong diễn đàn Football Manager 2009 Download ( Patchs, Utilies, Updates, Skin, Pace...)
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 06-14-2009, 08:06 AM
  4. Club Harmony and Finance
    Bởi tungbvit trong diễn đàn Thảo luận về FM 2009
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 05-18-2009, 05:35 PM