Kết quả 1 đến 7 của 7

1 máy có thể gắn tối đa bao nhiêu ổ cứng ????

Vỉệc gắn được nhiều HDD hay ko còn phụ thuộc vào mainboard hỗ trợ. Với những khe cắm như IDE hay SATA có sẵn trên main thì 1 IDE cắm đc 2 HDD và 1 SATA đc 1 HDD. Mainboard mới nhất theo mình biết có 4 IDE và 6 SATA thì có thể lắp được 12 HDD, ngoài ra bạn có thể mua thêm card sử dụng khe cắm PCI có giao tiếp SATA hay IDE để mở rộng khả năng lắp thêm ổ cứng. Nhưng tối đa lắp theo cách thông thường thì chỉ lắp đc 24 HDD thôi, trừ khi bạn sử dụng tính năng RAID

PS: đó là lý thuyết, nhưng mình tin nếu cấu hình máy tính (mainboard) của bạn ko đc cao lắm thì bạn mua thêm HDD để lắp vào thì vẫn ko có vấn đề gì đâu. Tuy nhiên vấn đề quan trọng hơn là PSU của bạn có đủ công suất để đáp ứng sự hoạt động cho cả hệ thống hay ko ? (bao gồm cả HDD nhé).

cho mình xin cái tool đê xem tên cái main là gì đc ko mấy bác ?? Mất quyển sách đi kèm rồi

Nếu mà main thông thường đời đầu (cấu hình PIV, socket478) như của mình thì chỉ có 2 khe IDE (tối đa 4 ổ HDD, nếu không xài CD-ROM), và 2 SATA (tối đa 2 ổ HDD chuẩn SATA). Vậy có tối đa là 6 ổ, nếu xài bao nhiêu ổ CD (CD-R, CD-W\R, DVD) thì trừ đi bấy nhiêu ổ HDD.

Rãnh IDE trong main là rãnh có 40 chân, thường là có 2 rãnh đứng song song với nhau.

Còn trong main socket775 thường có thêm 2 rãnh IDE cho việc thiết lập chức năng RAID...

Nói chung là nếu bạn còn giữ cuốn: User manual của mainboard, đây là thời điểm thích hợp để moi ra nghiên cứu, ^ ^.
    Nếu đã lỡ may làm mất hoặc không có, bạn chỉ cần đọc tên hiệu của Mainboard và lên www.google.com.vn gõ tên main lên đó rồi seach là down được ngay tài liệu này.

Trích dẫn Gửi bởi ilikeFM
    cho mình xin cái tool đê xem tên cái main là gì đc ko mấy bác ?? Mất quyển sách đi kèm rồi
    Bạn vào đây để tải chương trình này :
    http://www.9down.com/story.php?sid=7229

Cách đơn giản nhất là tháo nắp case ra rùi tìm đọc số P/N trên main và mang lên google search, mỗi mainboard đều có đặc điểm riêng để nhận biết mà

cái này chuyện nhỏ mà lên google search chương trình cpu-z là xong,coi trên trởi dưới đất lun

tùy thuộc vào main của bạn thôi.Ban phải đọc sách và lên trang chủ của main mà tìm.Theo mình được biết thì các loại main đời cũ thì chỉ được có 4 HDD thôi đấy là ko lắp CD-ROM or DVD-ROM. các loại main đời mới bây h thì vào bios của main mà kiểm tra bạn ah

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 05-03-2013, 05:06 PM
  2. Bạn đã bao nhiêu tuổi, bạn đã chơi FM bao lâu?
    Bởi bentremegumi trong diễn đàn Thế giới 23 độ 5
    Trả lời: 67
    Bài viết cuối: 10-03-2011, 11:34 AM
  3. Bạn dành dụm được bao nhiêu tiền ?
    Bởi tmmxuantruong trong diễn đàn Thế giới 23 độ 5
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 05-25-2011, 02:42 PM
  4. Tết này bạn được lì xì bao nhiêu?
    Bởi seochoikiemgao trong diễn đàn Thế giới 23 độ 5
    Trả lời: 37
    Bài viết cuối: 03-23-2011, 09:00 AM
  5. Đội 1 của bạn có bao nhiêu cầu thủ?